สวัสดีครับ จริง ๆ ต้องบอกว่ากระบี่มีสถานที่ท่องเที่ยวเยอะมาก แต่ด้วยความที่เรามีเวลาจำกัดเพียง 3 วัน 2 คืน ฉะนั้นแล้ว รอบนี้ เราอยากจะมาพักผ่อนกันแบบจริง ๆ รวมไปถึงลองประสบการณ์ใหม่ที่สมัยช่วงวัยเรียน เราไม่เคยและไม่กล้าที่จะทำ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/review-3D.png)
ทริปนี้สรุปสั้น ๆ คือ เราจะพักที่ Rayavadee Krabi 2 คืน ล่องเรือ Luxury Boat รูทเกาะห้องแบบเต็มวัน และพักผ่อนก่อนกลับด้วยคาเฟ่ลึกลับสุดประทับใจอย่าง Sea Sky Krabi ถ้าพร้อมแล้ว ไปชมทั้ง 3 อย่างที่พูดมากันเลยดีกว่า
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316541.jpg.webp)
ซึ่งใน 3 ที่ใหญ่นี้ แต่ละที่จะมีรายละเอียดของสถานที่ย่อยเยอะมาก ๆ เราจะกางออกมาดูให้หมด แต่ก่อนจะไปพูดถึงทั้ง 3 ที่นี่นั้น อยากจะแจกแพลนคร่าว ๆ ก่อน เผื่อใครอยากจะ Copy ตารางเที่ยวไปเลย จะได้ไม่เสียเวลาจัดการใหม่
DAY 1
- เดินทางด้วยเครื่องบิน มาลงสนามบิน
- เช่ารถที่สนามบิน ตกวันละ 900 บาท (ไม่รวมน้ำมัน)
- เดินทางไป Check in ที่ Rayavadee
- Chill out ที่ Cave Bar – The Grotto (ห้ามพลาด)
DAY 2
- เที่ยวชมที่พัก ที่พักสวยมาก
- Half Day ล่องเรือไปกับ Luxury Boat (จองผ่าน Go Travel ที่ line: @gotravel)
- ทานอาหารเย็นที่ห้องอาหารครัวพระนาง
DAY 3
- Check out
- See Sky Cafe กลางป่าก่อนกลับ
- เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/DJI_0251.jpg.webp)
DAY 1 – RAYAVADEE Sightseeing
ถ้าให้ย้อนกลับไปเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยไปกระบี่ และแน่นอนว่ามีหลายคนที่ต้องไปรูททัวร์ 4 เกาะที่จะต้องผ่านถ้ำพระนาง หรือแม้แต่กระทั่งไร่เลย์ไปเดินเล่นปีนผา เชื่อไหมว่า ทุกที่ที่พูดมา ล้วนเดินอยู่ริมกำแพงบ้านของรายาวดีทั้งสิ้น จากที่คุยกับพนักงาน ที่นี่เปิดมาเป็นเวลา 29 ปีแล้ว ณ ขณะที่ผมไปและกำลังพิมพ์รีวิวอยู่ตอนนี้นะ หลาย ๆ คนกลับมาอ่าน ตัวอายุของที่พักก็คงจะมีอายุมากขึ้น แต่บอกไว้ก่อนเลยว่า ที่นี่เค้าดูแลที่พักดีมากกกกก มีคนสวนคอยดูแลต้นไม้ตลอด พวกกำแพงที่ทำจากไม้ไผ่ ก็ Re-Novate ทุก ๆ 3 เดือน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/DJI_0183.jpg.webp)
เรียกได้ว่าพอเข้าไปเห็นภาพภายนอก ทุกอย่างสยังดูดีอยู่ บวกกับฉากหลังและสิ่งแวดล้อมรอบข้างเป็นสีเขียวแล้วด้วย ยิ่งชวนให้อยากเข้าไปสัมผัสโซนด้านในเหลือเกิน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/504014F2-E05C-4500-8D9A-C910F21591C4.jpeg.webp)
ต้องบอกแบบนี้ว่า ตัว Location ของที่นี่ถือว่าดีมาก ๆ ติด 3 หาด ไร่เลย์ หาดถ้ำพระนาง และไร่เลย์ตะวันออก บวกกับสถานที่ท่องเที่ยวกิจกรรมอื่น ๆ อีกมากมาย ไม่ว่าจะเป็นปีนฝา ดำน้ำ นอนหาด ถ้ำค้างคาว โรยตัว หรือแม้แต่ทะเลใน ใน Blue Lagoon ลับ ที่ชาวต่างชาติ ชอบมามากกกกกกกกกกกกกกกกก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/7D351380-786F-49FE-BCD3-901626E6581D.jpeg.webp)
ครั้งนี้ที่เรามา ทางรีสอร์ทเค้าทำโปร นอน 2 คืน ฟรีคืนที่ 3 พอดี ไม่จัดไม่ได้จริง ๆ ไหนจะยังได้ Upgrade ห้องพัก จาก Deluxe มาเป็น Pool Pavilion ด้วย ไม่มาได้ไง ถ้าพร้อมแล้ว เรามาเริ่มกันเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_7229.jpg.webp)
การเดินทาง
วิธีที่ดีที่สุดที่จะมากระบี่คือการบินตรงมาลงกระบี่เลยครับ ครั้งนี้ผมบินกับ Vietjet ไม่ใช่อะไรนะ ช่วงที่ผมรีวิว Vietjet เค้ามาแรงจริง และมีรูทบินหลายรูทหลายรอบในวันเดียว ราคาตั๋วไปกลับ กทม.-กระบี่ ไม่เกิน 3,000 บาท ถือว่าโอเค
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/asdfewf.jpg.webp)
ตี้งแต่ Ground Operate ยันแอร์ และกัปตัน ทุกคนดูแลดีมาก ถามไถ่ตลอด รวมถึง กัปตันบินนุ่มมาก ทั้งตอนบินขึ้น และบินลง จริง ๆใช้เวลาไม่นานครับรูทนี้ ประมาณชั่วโมงครึ่งก็ถึงแล้ว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_7239.jpg.webp)
บนตัวเครื่องบิน เข่าไม่ติดครับ และก็พนักงานดูแลความสะอาดดีมาก นั่งเพลิน ๆ ก็มาถึงครับ ซึ่งตัวรีสอร์ทเอง ราคาเมื่อจองกับที่พัก เค้าจะมีรถรับส่งสนามบินรวมมาให้ด้วยเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_6370.jpg.webp)
รถตู้ของยาราวดีคือดือมาก คนขับขับนิ่ม และใช้เวลาราว ๆ 20 นาทีก็ถึงท่าเรือครับ ซึ่งรายาวดี ไม่ใช่ว่าขับรถลงไปจอดแล้วจะถึงแล้ว จะต้องนั่งเรือไปต่ออีกราว ๆ 20-25 นาที เป็นเรือของบริษัทซึ่งที่นั่งโอเคมาก โดยเราจะนั่งจากท่าเรือรายาวาดี ไปยังท่าเรือไร่เลย์ฝั่งตะวันออก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/612DE953-BDF5-4DCF-B34B-BDD8543BC04A.jpeg.webp)
Highlight อยู่ที่ถ้าน้ำรถ เค้าจะมีโป๊ะมารอรับเรา แล้วมีรถแทรคเตอร์พ่องกับที่นั่งขับมารับกลางทะเลเลย แปลกใหม่มาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/5967E9C8-C931-4563-B96A-977CEC2E653F.jpeg.webp)
หลังจาก ที่ไปถึงหน้าโรงแรม เค้าก็จะมี Butler ส่วนตัวมารอรับเราครับ น่ารักมาก ๆ จากนั้นเค้าก็จะเสิร์ฟด้วยน้ำมะพร้าว Cocktail หอม ๆ อร่อยมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/6B9740B5-976E-4A7B-A3A7-173F20A9DC7E.jpeg.webp)
ทาง Butler ก็จะแนะนำสถานที่แห่งนี้ ซึ่งต้องบอกว่าว้าวมาก เราพึ่งรู้ว่าที่นี่มี 100+ ห้อง และถึงว่าไม่เคยเห็นมุมโดรนจากนักรีวิวท่านไหนเลย เพราะตัวที่พักมันอยู่ในป่ากลางเกาะ ไม่มีทางเห็นที่พักจากด้านบนแน่นอน Amazing มาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/372631DC-357F-441A-8932-9D5CEC9E7011.jpeg.webp)
จากตัว Lobby มีวิธีการเดินทางไปห้อง 2 แบบ คือไปแบบ shuttle กับ เดินไป เราเลือกเดินกันไปครับ เพราะมาครั้งแรก อยากดูวิวและรอบ ๆ ที่พัก คือเดินไปแล้วก็อึ้งไป เค้าดูแลที่พักได้ดีขนาดนี้เลยหรอเนี่ย ตัวที่พักที่เป็นพวก Pavilion หรือ Villa จะมีรั้วไม้ไผ่กั้นความเป็นส่วนตัวไว้อยู่ และจะมีวิลล่า 4 หลังใหญ่อยู่ติดหาดถ้ำพระนาง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8307.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_6990.jpg.webp)
ไม่น่าเชื่อว่า สองหลังด้านในถูกต่างประเทศซื้อไปแล้ว โหหห… ฟังคร้งแรกตกใจมาก ต้องประจับใจขนาดไหน ถึงติดต่อซื้อทั้งบ้านไว้เลย แล้วก็จ้างทางโรงแรมดูแลรายวันรายเดือนไปในเรื่องความสะอาด และก็มาถึงหน้าที่พักครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/DJI_0276.jpg.webp)
POOL PAVILION
ครั้งนี้เราพักห้อง 11/1 เป็นห้อง Pool Pavilion เปิดประตู้ไป ภายนอกตัวบ้านจะเป็นบ้านทราง 8 เปลี่ยน แล้วมีหมวกทหารเรือหรือกะลาสีคลุมบ้านไว้อยู่ ตัวบ้าน มีสีเหลืองอ่อน ๆ และตกแต่งด้วยโทนน้ำตาล ข้างบ้านเป็นสระสีฟ้ามรกต พร้อมกับต้นไม้ใบบอนที่เขียวววววววว อุ่นตาเย็นใหญ่ไปหมด
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/2AE37D72-34E4-47BC-A872-BEDD8AD6A273.jpeg.webp)
คือเข้าบ้านไม่เข้าบ้านนะ ออกไปดูบริเวณสระก่อนเลยเพราะสวยมาก ๆ พอเข้าไปด้านในต้องบอกว่าพื้นเป็นไม้สัก ถูกดูแลอย่างดี ตัว butler ก็แนะนำโซนต่าง ๆ ของตัวบ้าน รวมถึพวกของกินเล่น snack และกลุ่ม Amenity ต่าง ๆ ที่ได้ข่าวมาว่า ที่นี่ดีมาก และเอากลับบ้านได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/089E7B21-20D4-41F7-902B-609414C25F1F.jpeg.webp)
เด่วพาไปดูภายในที่พักกันครับ ข้างในจะตกแต่งแบบไทย ๆ เลย พื้นเป็นพื้นไม้สักาขัดเงาอย่างดี ชั้นล่างก็เป็นห้องนั่งเล่นที่สวยอีกที่ ชั้นสองจะมีบันไดขึ้นไปข้างบนอยู่ริมด้านในตัวบ้าน จะเจอกระจกแต่งตัวก่อน จากนั้นก็จะเห็นเตียงนอนหนา 12 นิ้ว พระเจ้า ขอบอกว่านอนดูดดวิญญาณมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/AA9563A2-850C-49E9-A841-B3A186D02FB7.jpeg.webp)
มีตู้เซฟ โต๊ะทำงาน ตู้เสื้อผ้า แต่บอกเลยว่าไม่ได้ใช้ เพราะชีวิตส่วนใหญ่แก้ผ้าอยู่สระว่ายน้ำกัน ห้องน้ำก็แบ่งสัดส่วนตามขนาดที่มีได้อย่างเหมาะสม แบ่งห้องส้วม โซนอาบ และโซนกระจกแต่งตัวได้อย่างลงตัวเลย แถมห้องน้ำยังเป็นวิวสระอีกด้วย ดีสุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/9FEBEC09-6439-4D33-8682-91EF700B2D88.jpeg.webp)
“สระที่นี่มีขนาด 3×8 เมตร และลึกประมาณ 1.5 เมตร ถือว่าโอเคทีเดียว เป็นสระน้ำเกลือครับ ตรงนี้เป็นจุดที่ผมมาพักกันบ่อยสุด”
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/E8626BFB-C211-4478-83EE-362754BA1829.jpeg.webp)
และทางที่พักจะมีสัตว์เยอะมาก ให้ระวังกันด้วย ทั้งลิง ทั้งงู วรนุช ยุง และอื่น ๆ บอกเลยว่า มันอยู่ในป่าจริง ๆ เอาล่ะ ทีนี้ผมจะพาไปดูในจุดอื่น ๆ ที่ผมมีเวลาไปเก็บภาพมาฝากได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8927-2.jpg.webp)
BREAKFAST TIME
อาหารเช้าที่นี่จะเปิดตั้งแต่ 6:30 – 10:30 น. ทานข้าง ๆ Lobby ริมเขาถ้ำพระนาง ตัวอาหารมีทั้งไลน์ Buffet และ A la carte ซึ่งตัวว A la carte มีราว ๆ 40 เมนูรวมกันเห็นจะได้ แบ่งเป็นอาหารไทย และนานาชาติ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8935.jpg.webp)
โต๊ะนั่งจะแบ่งเป็นโซน มีด้านในและด้านนอก ด้านในตกแต่งเป็นทรงไทย มองจากในรูปเหมือนไม่มีอะไร ต้องมาเห็นด้วยตาของตัวเอง เรื่องความพิถีพิถันและความเรียบร้อยของสถานที่ ต้องยกให้ทีนี่เลย บ้าบอ ดีงามมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8929-2.jpg.webp)
ส่วนตรง Outdoor ก็วิวเขา วิวทะเล อาหาศดีมาก เราเลือกโซนด้านใน และสั่งอาหารมาทานกันพอสมควร และความดีงามที่ว่านี้คืออาหารอร่อยทุกอย่าง และจัดมาอย่างละเมียดละไมดีมากกกก ทุกอย่างที่เค้าเสิร์ฟมาให้ มันไม่ใช่แค่เอามาให้ทานอิ่ม แต่มันมี detail ยิบย่อยของการตกแต่งหน้าตาอาหารด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8923-2.jpg.webp)
อย่างเราสั่งลาเต้รอ้น No sugar เค้าก็มีการเอา Cinnamon อาบน้ำผึ้งที่ปลายวางไว้ให้เผือเราจัดการอยากได้น้ำตาลหรือความหวานเพิ่มเติม เห้ยแก มันดีมาก เป็นการทานอาหารที่ดีจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8932.jpg.webp)
อ่อ.. ผมไม่มั่นใจนะ ว่าสามารถสั่งอาหารให้เด็กพนักงานไปเสิร์ฟที่บ้านพักได้หรือเปล่า แต่ถ้าให้แนะนำ มาทานพร้อมหน้าพร้อมตากันที่นี่เถอะ ฟีลกู้ดจริง ๆ เพราะแขกที่มาพักที่นี่เค้าคนคุณภาพด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8883.jpg.webp)
THE GROTTO
อีกหนึ่ง Highlight ห้ามพลาด ที่ถ้าไม่ได้มาพักที่นี่ คุณจะไม่มีสิทธิได้เข้ามาใช้บริการในพื้นที่แห่งนี้เลย ที่นี่ถูกโซนอยู่ริมผาเก่าแก่ ใต้ร่มไม้ใหญ่ มีบาร์เล็ก ๆ ที่จะเปิดสองเวลา แบบ A la carte และก็ช่วง 16:00 – 18:00 จะเสิร์ฟแต่เครื่องดื่มเท่านั้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8881.jpg.webp)
ตกเย็นที่นี่จะเป็น BBQ SET ให้จองก่อนมา ย้ำมาต้องจองเท่านั้น ถึงจะได้ทาน แล้วววววว… ความพีคอยู่ตรงที่วิวตรงนี้ เราสามารถเห็นเกาะปอดะ ทะเลแหวก เกาะไก่ และเกาะสำคัญอื่น ๆ ด้วยตาเปล่าเลย ดีมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8365.jpg.webp)
แสงเย็นจากพระอาทิตย์ที่ตกบริเวณนี้ จะทำให้บรรยากาศที่นี่ดูน่าค้นหาขึ้นไปอีก ในกรณีที่ไม่จอง BBQ set เพื่อน ๆ จะไม่สามารถมานั่งโซนนี้ได้ จะได้แค่โซนบาร์เท่านั้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/IMG_8876.jpg.webp)
แต่ ๆๆๆๆๆ จะบอกว่าที่ผ่านมา 29 ปี ที่นี่เค้าไม่เคยเปิดรับคนนอกเลย จนกระทั่งหลังโควิด เค้าตัดสินใจเปิดรับคนนอกด้วย แต่ต้องจองมาก่อนเท่านั้น ถือเป็นเรื่องราวที่ดีมาก ๆ ถ้ามีโอกาสไม่อยากให้ทุกคนพลาดจริง ๆ Good moment สุด ๆ
DAY 2 – BOAT & BEYOND luxury Longtail
วันที่สองเราจะพาเพื่อน ๆ ชมบรรยากาศรอบโรงแรมอีกครั้งหนึ่ง จะพาไปตีเทนนิส ถ่ายรูปเล่นริมสระส่วนของบ้าน และหลังจากนั้นช่วงบ่าย เราจะพาไปล่องเรือรูทเกาะห้อง ที่เป็น Unseen ของจังหวัดกระบี่กัน!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/57AE2078-CCF3-4007-B304-E91A76063CC2.jpeg.webp)
TENNIS COURSE & FITNESS
น้อยที่มากที่เราจะเห็นที่พักมีสนามเทนนิสในตัวถ้าไม่ใช่โรงแรมในเชนระดับห้าดาว แต่เผอิญว่าที่นี่ใช่ไงครับ เค้าห้าดาวของจริง และมากไปกว่านั้นยังมีปิงปอง สควอต และเครื่องเล่นอื่น ๆ ด้วยนะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/78028F82-7EC3-43A8-9395-BF8EC1D672F8.jpeg.webp)
สนามเทนนิสที่นี่มีอุปกรณ์ให้เรายืมฟรีแบบไม่เสียเงิน บรรยากาศดีมาก ๆ อยู่ทางฝั่งไร่เลย์ตะวันออก ซึ่งติดกลับสระน้ำใหญ่ คือมันอยู่กลางป่า ติดเขา ใกล้ทะเล ตียังไงก็สนุกครับ ได้เหงื่อตอนเช้านี่ฟินสุด ๆ ไปเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/DJI_0204.jpg.webp)
ด้วยความที่บ้านเรามีสระน้ำ เลยไม่ได้เดินไปโซนสระกลางของที่พักเลย แต่ก็ปล่อยโดรนมาให้เพื่อน ๆ ชมบรรยากาศกันนะ ซึ่งจุดนี้เอง อยู่ใกล้กับถ้ำพระนางมาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/DJI_0202.jpg.webp)
แต่ถ้าถามถึงห้องออกกำลังกาย ต้องบกว่าเครื่องเล่นน้อย และค่อนข้างเก่า แต่เชื่อผมเถอะว่า เค้าไม่ได้เน้นให้ออกกำลังกายในห้องแคบ ๆ หรอก เพราะด้วยตัวโลเคชั่นที่นี่ มีที่ให้ออกกำลังกายจริง ๆ บรรยากาศโดน ๆ ที่น่าสนใจกว่านั้นเอง
ทริปเกาะห้อง – Boat & Beyond
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/7245F2E2-F116-4BF6-BEC2-594ABCF79F80.jpeg.webp)
หาดถ้ำพระนาง
จุดนี้เองจริง ๆ แล้วเป็นของอุทยานนะ แต่ด้วยความที่ที่พักเรามันตตั้งอยู่ตรงนี้ มันเลยเหมือนว่ากลายเป็นพื้นที่ส่วนตัวไปเสียงั้น ซึ่งบริเวณหาดพระนาง จะมีวิลล่าอยู่สี่หลัง แต่มีสองหลังถูกต่างชาติซื้อไปแล้วอย่างที่บอก มันดีขนาดไหนกันนะถึงได้มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/73E63EEC-733C-49C8-BBBE-A1EDA585FBCE.jpeg.webp)
บอกไว้ตรงนี้ว่าไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู เพราะช่วงที่เราไปมีคนเข้าพัก ไม่กล้าแม้แต่จะส่องเล่นส์เข้าไปหาบริเวณหน้าบ้านเลย แต่ช่วงที่เราไป แค่ช่วงเย็นหาดทรายก็ดูอบอุ่นน่าเดินเล่นมาก ๆ ไหนจะช่วงเช้าที่ทะเลหน้าบ้าน หาดขาวสะอาดน้ำใสขนาดนี้ ให้ตายเถอะ
และแน่นอนว่าจุดปีนฝา ก็สามารถทำบริเวณแถวไร่เลย์ หรือพระนางแถบนี้ได้เหมือนกัน สามารถจ้างพนักงานใน รร.ไป Sightseeing หรือนำทางได้เพียงคนละ 400 บาทเท่านั้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/A06C0D28-915C-4CF9-AEBE-624A825CD90E.jpeg.webp)
ครัวพระนาง
ครัวพระนาง อยู่ใกล้กับถ้ำพระนางเลย เป็นอีกจุดที่ถ้าได้มาช่วงเย็น ยูจะต้องถูกตกแน่นอน เพราะบรรยากาศที่นี่เรียกได้ว่าฟ้าระเบิดโปรดมาเกิดแน่นอน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/A8A46A93-CEF2-475B-9BCE-5D4FE61946C6.jpeg.webp)
ตั้งแต่ด้านล่างยันด้านบน มีการตกแต่งแบบไทย ๆ ที่แม้แต่คนไทยอย่างเรายังต้องยกกล้องขึ้นมาแชะภาพสักใบสองใบก่อนขึ้นไปทาน บรรยากาศดี มีโซน indoor & outdoor ให้เลือก แต่แนะนำ outdoor ไปดีกว่า จะได้เสพย์บรรยกาศเสียงคลื่นได้เต็มที่
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/25BC0CCF-10B8-4855-816F-D55994FBABE7.jpeg.webp)
ตัวอาหารสามารถสั่งเป็นคอร์สหรือจะตามสั่งก็ได้เหมือนกัน เน้นอาหารไทยที่รสชาติจัดจ้านแต่คนต่างประเทศสามารถทานได้ เออ… มันดีตรงนี้ ไม่รู้ทำได้ไง เอาจริง ตอนเราไปทานมีหลากเมนูมาก แต่อิ่มตั้งแต่เมนูที่สามแล้ว มันดีทั้งหมด ไม่มีจานไหนทานไม่ได้ หรือไม่ดีเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/BC1D2848-02FC-42B8-8707-3575CE660C63.jpeg.webp)
และที่สำคัญ ที่นี่ก็พึ่งประกาศรับคนนอกมาหลังโควิดนี่เอง เพราะตั้งแต่โควิดจะให้เฉพาะผู้เข้าพักเข้ามาทานเท่านั้น จะว่าไป หลังโควิดก็มีอะไรดี ๆ ให้เราได้เห็นเหมือนกันนะเนี่ย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/07/9B10CCCB-E274-4841-A898-0D1793DA4F5D.jpeg.webp)
จริง ๆ ตัวที่พักมีอีกหลายโซนที่เรายังไม่เดินไป มันใหญ่มาก ๆ ตั้งอยู่สัก 2-3 คืน ถึงจะเต็มอิ่มกับที่นี่ ได้ผ่อนคลายลาโลกแบบจริง ๆ เป็นอีกที่ที่ผมรรัก และอยากกลับไปอีกมาก ๆ ซึ่งแน่นอนว่าจะไปอีกเร็ว ๆ นี้ และรอบหน้า จะเก็บมาทุกโซนให้เพื่อน ๆ ที่กำลังสนใจ หรือไม่มีโอกาส ได้เห็นภาพ และสัมผัสกันในแง่มุมของการแชร์ประสบการณ์ของพวกเราในครั้งนี้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344898.jpg)
DAY 2 – BOAT & BEYOND luxury Longtail
เอาล่ะ ช่วงบ่ายวันนี้ เราจะพาทุกคนไปทัวร์ทริป 4 เกาะกัน ! และแถมแวะทัวร์จุดชมวิวที่เกาะห้องกันด้วย ล่องเรือหางยาวสุดคลูกลิ่นไอชาวเลไปกับ Boat and Beyond private luxury longtail boat ที่จะพาคุณ Explore ทุก Unseen สำคัญใน จ.กระบี่ และในราคาที่ร้องเห้ยยย!เพราะตกหัวละแค่ 850 บาทเอง! และเรือจุได้ถึง 9 คนแหนะ! สามารถจองผ่าน GoTravel ได้ที่ลิ้งค์นี้เลย: https://lin.ee/5JuvbTo
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344890.jpg)
ช่องทางการจอง
- Facebook Page : Boat And Beyond
- หรือราคาโปรผ่านทาง : https://lin.ee/7rYGVIK
- ติดต่อ : 092 246 6993
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344891.jpg)
Boat And Beyond เป็นเรือที่ Renovate มาจากเรือหางยาวชาวบ้านนี่แหละ ให้รองรับนักท่องเที่ยว แต่ก็ยังคงความเป็นเรือชาวเลอยู่ ทำให้นักท่องเที่ยวรู้สึกสัมผัสได้ถึงฟิลลิ่งบ้าน ๆ ตัวเรือยังคงเป็นเรือไม้ แต่เจ้าของเค้าก็จัดมุมการตกแต่งนะ เอาเบาะมาวางให้มีมุมถ่ายรูปเก๋ ๆ แหวกแนวดีเหมือนกัน คือนอนได้สบาย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344894.jpg)
หลังจากการจองเรือ มาช่วงใช้บริการกันเเล้ว บอกเลยว่าได้รับการต้อนรับอย่างดีตั้งแต่ รถรับ-ส่ง บริเวณอ่าวนาง และ Butler สาวสวยหน้าคม ส่วนตัวบนเรือ ที่อยากได้อะไรก็จัดมาให้ตามคำขอ ดูแลดีประดุจดั่งญาติ และพอก้าวขึ้นเรือจะมี น้ำมะพร้าวสุดฉ่ำว้าว และผลไม้ตามฤดูที่ถูกจัดวางเรียงต้อนรับอย่างดี
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344885.jpg)
ทางเรือจะมี Set เมนูอาหารให้เลือก 4 อย่าง ทั้งอาหารไทยเมนูจัดจ้าน ขนมพื้นบ้าน และ อาหารแนวตะวันตก มินิเบอร์เกอร์ สปาเกตตี้ อ่ะเลือกสรรได้เลยในเซ็ตนี้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344906.jpg)
ส่วนการล่องเรือของเราในครั้งนี้เราจองเซ็ต Thai B ไป จะมีข้าวผัดทะเล ปีกไก่ย่าง ขนมพิ้นบ้าน และยิ่งกว่านั้นถ้าเกิดจองก่อนเดินทาง 7 วันมีแชมเปญให้ดื่มด่ำเบา ๆ เอาบรรยากาศกลางทะเลกันด้วยนะจ้าาา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344905.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344895.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344893.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344973.jpg)
เริ่มการเดินทางเลยเราจะเดินทางชมเกาะกันทั้งหมด 4 เกาะ คือ ไรเลย์ ทะเลแหวก เกาะไก่ เกาะปอดะ ตบท้ายด้วย เกาะห้อง จุดชมวิวหาดที่ลับแบบ 360 องศา ที่หลายคนยังไม่รู้จัก มาเริ่มกันเล้ย!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344902.jpg)
หาดไร่เลย์
หาดชื่อดังทรายสีขาวละเอียด ซึ่ง หาดไร่เลย์ เป็นที่รู้จักดีเลยเวลาใครมากระบี่ ที่นี่ชื่อติดหูต้น ๆ โดยเฉพาะใครที่ชื่นชอบกิจกรรมปีนหน้าผาห้ามพลาด!!! เเละเป็นหาดที่ต้องเดินทางด้วยเรือเท่านั้น!! เพราะ หาดไร่เลย์ ถูกภูเขาล้อมรอบทุกด้าน นั่นเอง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344972.jpg)
ทะเลแหวก กระบี่
ในประเทศไทยมีทะเลแหวกก็ค่อนข้างหลายที่นะ เเต่จังหวัดกระบี่นี่ ทะเลแหวกเป็นอะไรที่ห้ามพลาดดด!!! เพราะว่าทะเลแหวก จังหวัดกระบี่ ถูกขนานนามให้เป็น Unseen Thailand ที่มีชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วโลก เเละเรือนำเที่ยวอย่าง Boat And Beyond มีหรอจะพลาดนำเที่ยว!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344970.jpg)
เกาะไก่ และ เกาะปอดะ
สองเกาะนี้อยู่ใกล้ ๆ กัน ถ้าน้ำลงจะเดินไปมาหาสู่กันได้ และใกล้กับทะเลเเหวกอีกด้วย ถือว่าเป็นไฮไลท์ของจังหวัดกระบี่ได้เลย มีชายหาดล้อมรอบทั้งสามด้านยกเว้นทางด้านทิศตะวันตกซึ่งเป็นด้านที่รับคลื่นด้านนี้เป็นหน้าผาหินสูง ด้านหน้าเกาะหาดทรายที่ขาวละเอียด
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344891-1.jpg)
เกาะห้อง
คือบอกเลยว่าเดินมาชมวิวที่เกาะห้องนี่ โคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรเหนื่อยยยยยยยยยยยยยยยยยยย!!! เดินขึ้นบันไดมาประมาณ 490 กว่าขั้น ถือว่าซ้อมเดินขึ้นป่าระยะสั้น มึงคือเดินไปหอบไป เดินจนแบบเมื่อไหร่บันไดมันจะหมดฟร๊ะ!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344901-1.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344899-1.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344900.jpg)
เห้ยแต่พอขึ้นไปแล้วเห็นวิวคือปังนะแม่ว่าไป เห็นทะเลกระบี่ทั้งโซนเลย รวมถึงเกาะยาวน้อยยาวใหญ่ ถึงข้างบนมีเหงื่อซกกันไปข้างนึงเลยอ่ะ แต่พอขึ้นไปก็สวยอยู่นะ ที่จริงมันต้องมีเห็นหาดแต่ด้วยทัศนียภาพต้นไม้มันบัง เลยไม่เห็นหาด แต่คุ้มอยู่นะเพราะเห็นทะเลทั้งมุมเลยย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/10/344897.jpg)
พูดถึงจังหวัดกระบี่ หลาย ๆ คนอาจจะนึกถึง ทะเล เกาะต่าง ๆ ที่พัก แต่ก็ยังมีอีกหลายคนที่กำลังมองหาค่าเฟ่ลับ ที่โลเคชั่นเเบบโคตรจึ้ง มันต้องซ่อนอยู่สักที่แหละในกระบี่เนี่ย เเละวันนี้เราเลยพาทุกคนมารู้จัก คาเฟ่ลับกลางป่าปาล์ม คาเฟ่เปิดใหม่กลางหุบเขาที่กระบี่ ที่นี่คือ See Sky Cafe Krabi
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316548.jpg.webp)
See Sky Cafe
ต้องบอกว่า หลังจาก Check out ออกมาจากที่พัก เราก็เดินทางกันมาต่อที่คาเฟ่ลับกลางป่าสวนยาง ที่มีภูเขาหินปูนล้อมไว้ด้านหลัง เป็น Background ให้อย่างมั่นคง ที่นี่คือ See Sky Cafe คาเฟ่ที่พึ่งเปิดใหม่ได้ 3 เดือนเท่านั้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316551.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316544.jpg.webp)
เอาจริง ๆ โลเคชั่น ที่ตั้ง เนี่ย มองไปมองมา เหมือนอยู่ในหนังเรื่อง Jumanji เหมือนกันนะ 555555 ป่าเขียว ๆ ใบไม้ใหญ่ ๆ ทำให้ตัวคนอย่างเราดูมินิมอลไปเลย เเละการตกแต่งของร้าน ใช้วัสดุจากธรรมชาติ ใช้ไม้ไผ่เป็นหลักในการแต่งร้าน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316543.jpg.webp)
สีร้านจะคุมโทนมากกกกก สีเขียวจากต้นปาล์ม เขียวเข้ม เขียวอ่อน สลับ ๆ กัน เเละสีน้ำตาล จากไม้ไผ่ พื้นดิน ตัดด้วยของตกแต่งสีขาว ใครมาแล้วได้รูปเก๋ ๆ กลับไป เพี้ยบเเน่นอน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316535.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316534.jpg.webp)
ตัวร้านออกแบบทรงโปร่ง สัมผัสธรรมชาติ 100% โดยเฉพาะหลังในตก หมอกตรึม!!! ให้เป็นคาเฟ่อีกที่ในจังหวัดกระบี่ที่จัดว่า โลเคชั่นจึ้งมาก เเละการเดินทางไม่ยากเลย พอพูดถึงป่าปาลม์หลายคนที่อ่านอาจจะนึกกว่า ต้องขับรถฝ่าดงป่าป่ะวะ ไม่จ้าเเม่มาง่ายมาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316549.jpg.webp)
ข้อมูลร้าน
- พิกัดแผนที่ร้าน ซอยคลองกรวด เขาทอง กระบี่ : https://goo.gl/maps/EgjEJ7wBvgDRAQjD9
- เวลาเปิด – ปิด 09.00-18.00 น.
- ติดต่อร้าน : 095-7302597
- ดูเมนูก่อน : MENU SEE SKY CAFE
อาหารเเละเครื่องดื่มที่นี่ คือเริ่สสสส!!!! แอบรู้มาว่าเเม่ครัวมาจากเกาหลีนะจ้าา เเต่ ไม่ว่าจะเป็น สายอาหารเกาหลี อาหารญี่ปุ่น หรือจะยำแบบไทย ๆ อร่อยหมด ทุกเมนูเป็นฮาลาลอีกด้วย เริ่สคูณสองไปเล้ยย!! และตอนนี้นางมี โปรโมชั่น แถมที่รองแก้วน้องก้อนเมฆให้กับเครื่องดื่มทุกรายการจ้าา!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/IMG_8905-1.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/IMG_8910-1.jpg.webp)
เมิงงง มันเป็นที่รองเเก้วแบบอลังมาก 555555 ตอนแรกที่เค้าบอกมีที่รองเเก้วแถมเราก็นึกว่าเล็ก ๆ โอ้โหววว มีความอลัง สีสันสดใส เป็นแบบเป่าลมมม ไม่ต้องกลัวจะแตก ไอเดียนี้ให้ผ่านน!! มาเสริฟพร้อมกับชาอัญชัญส้มยูสุ สดชื่นมาก และ อเมริกาโน่น้ำส้มที่ไม่เปรียว หรือหวาน เกินเบอร์ น้ำส้มรสชาติดีมาก หวานอมเปรี้ยวกำลังดี
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/IMG_8903-1.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/IMG_8968-1.jpg.webp)
ประเดิมงานด้วย ปูอัดซาชิมิ ก่อนเลยอันดับแรก ที่เนื้อปูอัดอย่างเด้ง ไม่มีความคาวใด ๆ รู้เลยว่าปอัดคุณภาพดีมาก ๆ ปูอัดมีเกรด กินยังไงก็ไม่อิ่ม!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/IMG_8983-1.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/IMG_8967-1.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/IMG_8966-1.jpg.webp)
อาหารเค้าเริ่สนะ รสชาติถึงเครื่อง ยำเเซลม่อนไม่เผ็ดมาก หรือน้อยเกินไป รสชาติกำลังพอดี เเละวัตุดิบสดสุด ๆ เเซลมอลสดมากกกก เกี๊ยวซ่าไส้ในไม่เละ คือกำลังดี ดีไปหมด และที่ห้ามพลาดเลย ข้าวแกงกะหรี่ ไก่กร๊อบบกรอบบ เเกงกะหรี่ถึงเครื่อง กลมกล่อม
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/IMG_8958-1.jpg.webp)
ตบท้ายด้วยของหวานอย่างเค้ก home made ที่บอกได้เลยว่าร้านทำสด ใหม่ อยู่ตลอด และทำจำนวนจำกัด ต่อวัน ดวงดีมาทันก็ได้กินของอร่อยนะ 555555 รสชาติไม่หวานมาก เนื้อสัมผัสเค้กไม่เลี่ยนด้วย !! พอทานอาหารอาหาร แบบอิ่มหนำสำราญเเล้ว ไปถ่ายรูปกันต่อ มุมถ่ายรูปจัดสรรมายังไงก่อนถึงเยอะขนาดนี้ จะมีที่นั่งให้เลือก2โซนนะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316546.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316539.jpg.webp)
โซนแรกจะเป็นโซนด้านในของอาคาร อยู่ด้านหน้าเลยเข้ามาก็เห็น เป็นเก้าอี้นั่ง เก๋ ๆ เหมือนทำมาจากผ้าแคนวาส พับเก็บได้ ฟิลลิ่งเก้าอี้ริมหาด ชิค ๆ โซนนี้จัดร้านได้เป็นระเบียบได้ดีมากกก เหมาะสำหรับนักเมาท์มอย กินข้าวกรุบ ๆ นั่งชิวชมวิว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316547.jpg.webp)
โซนที่สอง เป็นโซนในสวนปาล์มรายล้อมไปด้วยป่าและเสียงธรรมชาติ โซนนี้ค่อนข้างร่มรื่น อากาศไม่ร้อนพร้อมกับเบาะโซฟาให้นั่งชิลๆ โซนนี้สายเฮฮาต้องมานั่ง!! เมิงงง ฟิลลิ่งเหมือนหนีแม่มานั่งเมาท์กับเพื่อนอยู่สวนปาล์มหลังบ้าน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316540-1.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316539-1.jpg.webp)
และอีกจุดที่ถือว่าเป็นไฮไลท์ได้เลย คือ สกายวอล์คกับอาคารทรงนอร์ดิก ยื่นออกไปจากตัวอาคาร มีฉากหลังเป็นเขาหินปูน ไว้ถ่ายรูปวิวภูเขาชิค ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316542.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316545.jpg.webp)
อีกโลนึงที่พอเห็นแล้วก็ต้องมาถ่าย เตียงนอนทรงเจ้าหญิงในป่า ถ้ามาคนเดียวก็ตั้งกล้องถ่าย เก๋ ๆ หรือจะ จัดท่าทางว่านอนหลับอยู่ รับบทเป็น เจ้าหญิงนินทรา แต่ถ้ามาเป็นคู่ กับเพื่อน กับแฟน ก็ผลักกันถ่ายได้เลย โลเคชั่นนี้เริ่ส !!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316538.jpg.webp)
ปิดฉาก เล่ามาขนาดนี้ต้องไปแล้วนะ ไม่ควรจะพลาดเลย เเล้วจะ ชอบความที่ในตัวอาคาร ทำทรงสามเหลี่ยมคู่กัน ดูง่าย แต่ไม่ธรรมดา เพราะด้านบนมีที่นั่งชมพระอาทิตย์ตกดินด้วย เเนะนำให้ไปตอนเย็น ๆ ไปนั่งดูพระอาทิตย์ตกแบบฟิน ๆ เต็มสูบ คือสุดด!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316532.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316535-1.jpg.webp)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2022/09/316550.jpg.webp)
บอกเลยว่าเป็น 3 วัน 2 คืน ที่เหนื่อย แต่คุ้มค่ามาก ๆ สำหรับเพื่อน ๆ ที่กำลังแพลนมากระบี่ สามารถลอกทริปของเราไปได้เลย รับรองว่าคุ้มค่าแน่นอน ที่สำคัญยังไม่ได้เก็บทั้งสถานทีท่องเที่ยว ที่พัก ร้านอาหาร และจุด unseen ห้ามพลาดอีกเพียบด้วย แล้วเจอกันระหว่างทางครับ