พูดถึงจังหวัดกระบี่ หลาย ๆ คนอาจจะนึกถึง ทะเล เกาะต่าง ๆ ที่พัก แต่ก็ยังมีอีกหลายคนที่กำลังมองหาค่าเฟ่ลับ ที่โลเคชั่นเเบบโคตรจึ้ง มันต้องซ่อนอยู่สักที่แหละในกระบี่เนี่ย เเละวันนี้เราเลยพาทุกคนมารู้จัก คาเฟ่ลับกลางป่าปาล์ม คาเฟ่เปิดใหม่กลางหุบเขาที่กระบี่ ที่นี่คือ See Sky Cafe Krabi
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316551.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316548.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316544.jpg)
เอาจริง ๆ โลเคชั่น ที่ตั้ง เนี่ย มองไปมองมา เหมือนอยู่ในหนังเรื่อง Jumanji เหมือนกันนะ 555555 ป่าเขียว ๆ ใบไม้ใหญ่ ๆ ทำให้ตัวคนอย่างเราดูมินิมอลไปเลย เเละการตกแต่งของร้าน ใช้วัสดุจากธรรมชาติ ใช้ไม้ไผ่เป็นหลักในการแต่งร้าน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316543.jpg)
สีร้านจะคุมโทนมากกกกก สีเขียวจากต้นปาล์ม เขียวเข้ม เขียวอ่อน สลับ ๆ กัน เเละสีน้ำตาล จากไม้ไผ่ พื้นดิน ตัดด้วยของตกแต่งสีขาว ใครมาแล้วได้รูปเก๋ ๆ กลับไป เพี้ยบเเน่นอน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316535.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316534.jpg)
ตัวร้านออกแบบทรงโปร่ง สัมผัสธรรมชาติ 100% โดยเฉพาะหลังในตก หมอกตรึม!!! ให้เป็นคาเฟ่อีกที่ในจังหวัดกระบี่ที่จัดว่า โลเคชั่นจึ้งมาก เเละการเดินทางไม่ยากเลย พอพูดถึงป่าปาลม์หลายคนที่อ่านอาจจะนึกกว่า ต้องขับรถฝ่าดงป่าป่ะวะ ไม่จ้าเเม่มาง่ายมาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316549.jpg)
ข้อมูลร้าน
- พิกัดแผนที่ร้าน ซอยคลองกรวด เขาทอง กระบี่ : https://goo.gl/maps/EgjEJ7wBvgDRAQjD9
- เวลาเปิด – ปิด 09.00-18.00 น.
- ติดต่อร้าน : 095-7302597
- ดูเมนูก่อน : MENU SEE SKY CAFE
อาหารเเละเครื่องดื่มที่นี่ คือเริ่สสสส!!!! แอบรู้มาว่าเเม่ครัวมาจากเกาหลีนะจ้าา เเต่ ไม่ว่าจะเป็น สายอาหารเกาหลี อาหารญี่ปุ่น หรือจะยำแบบไทย ๆ อร่อยหมด ทุกเมนูเป็นฮาลาลอีกด้วย เริ่สคูณสองไปเล้ยย!! และตอนนี้นางมี โปรโมชั่น แถมที่รองแก้วน้องก้อนเมฆให้กับเครื่องดื่มทุกรายการจ้าา!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_8905-1.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_8910-1.jpg)
เมิงงง มันเป็นที่รองเเก้วแบบอลังมาก 555555 ตอนแรกที่เค้าบอกมีที่รองเเก้วแถมเราก็นึกว่าเล็ก ๆ โอ้โหววว มีความอลัง สีสันสดใส เป็นแบบเป่าลมมม ไม่ต้องกลัวจะแตก ไอเดียนี้ให้ผ่านน!! มาเสริฟพร้อมกับชาอัญชัญส้มยูสุ สดชื่นมาก และ อเมริกาโน่น้ำส้มที่ไม่เปรียว หรือหวาน เกินเบอร์ น้ำส้มรสชาติดีมาก หวานอมเปรี้ยวกำลังดี
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_8903-1.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_8968-1.jpg)
ประเดิมงานด้วย ปูอัดซาชิมิ ก่อนเลยอันดับแรก ที่เนื้อปูอัดอย่างเด้ง ไม่มีความคาวใด ๆ รู้เลยว่าปอัดคุณภาพดีมาก ๆ ปูอัดมีเกรด กินยังไงก็ไม่อิ่ม!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_8983-1.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_8967-1.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_8966-1.jpg)
อาหารเค้าเริ่สนะ รสชาติถึงเครื่อง ยำเเซลม่อนไม่เผ็ดมาก หรือน้อยเกินไป รสชาติกำลังพอดี เเละวัตุดิบสดสุด ๆ เเซลมอลสดมากกกก เกี๊ยวซ่าไส้ในไม่เละ คือกำลังดี ดีไปหมด และที่ห้ามพลาดเลย ข้าวแกงกะหรี่ ไก่กร๊อบบกรอบบ เเกงกะหรี่ถึงเครื่อง กลมกล่อม
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_8958-1.jpg)
ตบท้ายด้วยของหวานอย่างเค้ก home made ที่บอกได้เลยว่าร้านทำสด ใหม่ อยู่ตลอด และทำจำนวนจำกัด ต่อวัน ดวงดีมาทันก็ได้กินของอร่อยนะ 555555 รสชาติไม่หวานมาก เนื้อสัมผัสเค้กไม่เลี่ยนด้วย !!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_8987-1.jpg)
พอทานอาหารอาหาร แบบอิ่มหนำสำราญเเล้ว ไปถ่ายรูปกันต่อ มุมถ่ายรูปจัดสรรมายังไงก่อนถึงเยอะขนาดนี้ จะมีที่นั่งให้เลือก2โซนนะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316546.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316539.jpg)
โซนแรกจะเป็นโซนด้านในของอาคาร อยู่ด้านหน้าเลยเข้ามาก็เห็น เป็นเก้าอี้นั่ง เก๋ ๆ เหมือนทำมาจากผ้าแคนวาส พับเก็บได้ ฟิลลิ่งเก้าอี้ริมหาด ชิค ๆ โซนนี้จัดร้านได้เป็นระเบียบได้ดีมากกก เหมาะสำหรับนักเมาท์มอย กินข้าวกรุบ ๆ นั่งชิวชมวิว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316547.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG_9020-1.jpg)
โซนที่สอง เป็นโซนในสวนปาล์มรายล้อมไปด้วยป่าและเสียงธรรมชาติ โซนนี้ค่อนข้างร่มรื่น อากาศไม่ร้อนพร้อมกับเบาะโซฟาให้นั่งชิลๆ โซนนี้สายเฮฮาต้องมานั่ง!! เมิงงง ฟิลลิ่งเหมือนหนีแม่มานั่งเมาท์กับเพื่อนอยู่สวนปาล์มหลังบ้าน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316540-1.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316539-1.jpg)
และอีกจุดที่ถือว่าเป็นไฮไลท์ได้เลย คือ สกายวอล์คกับอาคารทรงนอร์ดิก ยื่นออกไปจากตัวอาคาร มีฉากหลังเป็นเขาหินปูน ไว้ถ่ายรูปวิวภูเขาชิค ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316542.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316545.jpg)
อีกโลนึงที่พอเห็นแล้วก็ต้องมาถ่าย เตียงนอนทรงเจ้าหญิงในป่า ถ้ามาคนเดียวก็ตั้งกล้องถ่าย เก๋ ๆ หรือจะ จัดท่าทางว่านอนหลับอยู่ รับบทเป็น เจ้าหญิงนินทรา แต่ถ้ามาเป็นคู่ กับเพื่อน กับแฟน ก็ผลักกันถ่ายได้เลย โลเคชั่นนี้เริ่ส !!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316538.jpg)
ปิดฉาก เล่ามาขนาดนี้ต้องไปแล้วนะ ไม่ควรจะพลาดเลย เเล้วจะ ชอบความที่ในตัวอาคาร ทำทรงสามเหลี่ยมคู่กัน ดูง่าย แต่ไม่ธรรมดา เพราะด้านบนมีที่นั่งชมพระอาทิตย์ตกดินด้วย เเนะนำให้ไปตอนเย็น ๆ ไปนั่งดูพระอาทิตย์ตกแบบฟิน ๆ เต็มสูบ คือสุดด!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316532.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316535-1.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316550.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/09/316541.jpg)
เอาล่ะ เห็นการจัดสรร สถานที่ ถ่ายรูปของคาเฟ่นี้เเล้ว ได้หลายคอนเทนต์นะ หอบชุด หอบพร้อบ มาเปลี่ยน ลงภาพได้เป็นวัน!! ไว้เจอกันใหม่ในบทความหน้า บะบายยยย