เมิงงงง!!! เป็นครั้งแรกที่ได้เที่ยว #เกาะท้องถิ่นมัลดีฟ และต้องบอกว่าชอบสุด ๆ จริง ๆ การไปเที่ยวมัลดีฟ มันควรเริ่มจากเกาะท้องถิ่นแบบนี้แหละ รอบนี้พาที่บ้านไป ที่บ้านชอบมาก เพราะไปแบบครบทุกรสที่ควรจะได้มามัลดีฟสักครั้งในชีวิตจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_2963.jpg)
Highlight
- ว่ายน้ำกับ Nurse Shark
- ใกล้ชิดกับ Stingrays บนหาดของเกาะ Fulidhoo
- ที่พักพร้อมอาหารเช้าทุกมือ
- เรือรับส่งไปกลับสนามบิน
- ไกด์ตามถ่ายภาพใต้น้ำให้ทั้งทริป
- ใช้ชีวิตอย่างคนเกาะท้องถิ่นที่ Maafushi
- ปิกนิคทานข้าวเที่ยงบน Sand Back กลางทะเล Dhiggiri Sand Bank
ทั้งหมดที่พูดมา ใช้เวลา 3 วัน 2 คืน ใช้จ่ายเฉลี่ยรวมอาหารทุกมื้อตกคนละ 15,000 บาทได้ บอกเลยว่าคุ้มมาก ๆ ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้ใน Highlight ด้านบนที่พูดมา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-123.jpg)
ซึ่งทริปนี้ทั้งทริป เราไว้ใจให้ Go Travel x Maldives 1st Time ดูแล โดย Package ที่เราซื้อ เป็น Pack 3 วัน 2 คืน สำหรับว่ายน้ำกับฉลาม มีราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 9,999 บาท ถึง 14,999 บาท แล้วแต่เกรดที่พักระดับที่เราเลือก สามารถติดต่อหรือปรึกษาทริปโดยตรงได้ที่ line: @gotravel หรือ Maldives 1st Time ได้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/517DE4D5-8DC4-46ED-8621-D1471915FBE0.jpeg)
เที่ยวบินตรง
ต้องบอกว่าการเดินทางไปมัลดีฟ สามารถบินตรงจากไทยไปได้เลยนะ ซึ่งรอบนี้แนะนำ #BangkokAirways บินตรง 4 ชั่วโมง มีเลาจ์ให้พักในสนามบิน ทานเครื่องดื่มของกินก่อนบินได้แบบไม่อั้น เบาะกว้างขวาง แอร์น่ารัก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/D6DA83E6-DE3D-4AC8-862C-CC8092B36542.jpeg)
ที่สำคัญคือ Service บนเครื่องดีมาก ๆ ทั้งอาหารและเครื่องดื่ม สามารถขอเพิ่มได้ตลอด นี่คือโหลดหนังไปดูด้านบนเลย ขาไป 3 ป๋อง ขากลับ 4 ป๋อง ฟิน ๆ ดื่มดำบรรยากาศเมาดีฟ ทั้งไปและกลับแบบฟิน ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/45F9D71D-3222-4428-B4E2-AA1224A6CF54.jpeg)
เพื่อน ๆ สามารถเช็กรายละเอียด หรือสอบถาม จองที่นั่งกับทางสายการบินโดยตรงได้ที่: https://www.bangkokair.com/flight/booking
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0499.jpg)
Package Trip
รอบนี้เราเลือก Package Trip จาก Go Travel x Maldives 1st Time นะ ราคาตกคนละ 12,999 บาท เป็นแพ็ค 3 วัน 2 คืน สไตล์ Backpacker จริง ๆ มีดีกว่านั้น แต่เราคิดว่าบนเกาะท้องถิ่น พักแบบนี้ก็เพียงพอแล้ว แต่คือที่เลือกเจ้านี้ เพราะกิจกรรมเค้าเต็มจริง ๆ มาดูว่าราคานี้ รวมอะไรแล้วบ้าง
- ที่พัก Local Homstay 2 คืน
- อาหารเช้าแบบ Buffet ทุกวัน
- ที่พักมีสระว่ายน้ำที่ใช้กับที่พักในเครือ
- ที่พักห่างจาก Bikini Beach เพียง 300 เมตร เดินไปได้สบายมาก
- รวม เรือรับส่งจากสนามบิน มีคนไปรอรับ
- เลือก Day Trip Excursion ได้ว่าอยากเจออะไร แมนต้า ฉลาม กระเบน เลือกได้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0415.jpg)
และที่ชอบก็คือ จองทริปเค้า ถ้าวันนั้น อากาศไม่ดี ฝนฟ้าไม่เป็นใจ ทริปถูก Cancel สามารถ Refund ให้เราได้ 100% อีกด้วย แต่ก็คือเป็นการซื้อทริป ซื้อตั๋ว ซื้อการจัดการนะ จะไม่ได้มีมาเป็นไกด์คอยดูแลเรา คือก็ต้องจัดการตัวเองครึ่ง ๆ ใครชอบแบบนี้ แนะนำเลย ส่วนตัวเราเอง ชอบมากกกก!!!
สามารถติดต่อหรือสอบถามรายละเอียดได้ที่:
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/74AB209F-6B71-41A8-A5DA-4011AA477BF2.jpeg)
ค่าใช้จ่ายทั้งทริป
เอาจริง อันนี้เป็นค่าใช้จ่ายจริงที่เกิดขึ้นจากทริปของเรา เพื่อน ๆ สามารถ manage ได้เองโดยอิงจากราคาเราก็ได้ ว่าอยากได้สบายกว่านี้ หรือลำบากกว่านี้ ต้องบอกเลยว่า การเดินทางของเราครั้งนี้ เป็นการเดินทางแบบกลาง ๆ ไม่ลำบาก หรือสบายจนเกินไป มาดูค่าใช้จ่ายกัน
- ตั๋วบินตรง คนละ 20,000 บาท (หาได้ถูกกว่านี้นะ ลองดู เราจองกันแบบ 3 วันก่อนไป เลยแพง เพราะตอนแรกกะล้มทริป)
- Package Trip 3 วัน 2 คืน คนละ 12,999 บาท
- ค่ากินจิปาถะ คนละ 3,000 บาท
สรุปค่าใช้จ่ายต่อหัว อยู่ที่คนละประมาณ 35,000 บาท แบบกลม ๆ กรณีถ้าอยากให้ได้ถูกกว่านี้ ก็ต้องหาตั๋วถูกกว่านี้ ราคาจะลดลงประมาณ 10,000 บาท หรือเท่ากับว่า สามารถเที่ยวมัลดีฟได้ในราคาเพียง 25,000 บาท แบบรวมตั๋วแต่ได้กิจกรรมแน่น ๆ เหมือนเดิม ก็สามารถทำได้เช่นกัน จุดนี้สามารถปรึกษากับพนักงานของ Maldives 1st Time ได้เลย พวกนางพร้อมให้คำแนะนำเต็มที่
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/18102627-0E65-4B6A-B1AF-33604A560322.jpeg)
การเลือกชุดใส่
ต้องบอกงี้ ไปทะเล สีมันต้องแรงไว้ก่อน แต่สุดท้ายแล้วสีขาวยืนพื้น ใส่ได้ทุกที่จริง ๆ ในรีวิวครั้งนี้ เราเลือกชุดแนว Sport & Casual ไป เป็นของ Rvca, Billabong และ Quiksilver แบรนด์เหลือนี้เป็นเครือของ Boardrider Thailand
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/98698BD7-CC82-4F45-BA7A-DE583E056673.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/68376958-67CF-42E7-BAA3-7FD84D6C4763.jpeg)
ซึ่งมี Shop ใหญ่สุดอยู่ที่ Mega Bangna อยากให้ลองไปที่ Shop ดูสักครั้งครับ รับรองว่าได้ของติดไม้ติดมือมาแน่นอน ทางนี้นี่แม้แต่หมวกยังเป็นของ Quiksilver เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/70AF46EC-E436-44C7-9737-F05C117C470B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/848B3BB8-81AD-43E9-B77B-28F945E4E20B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/2DDD2710-A9BD-4FB0-9D16-240607017D26.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/C6669E17-ADD1-40E8-8169-AD46826ED78B.jpeg)
อ่อ แล้วจะบอกว่าแบรนด์ในเครื่อ Boardrider ส่วนใหญ่แล้วจะใช้วัสดุ Recycle มาทำเสื้อผ้านะครับ อันนี้ผมชอบมาก ๆ เป็นการลดขยะให้โลกไปในตัวอีกด้วย สุดท้ายมาทวนกันอีกรอบ ไปมัลดีฟ สีต้องแป้ดไว้ก่อน และยืนพื้นได้ทุกสถานการณ์คือสีขาวนะครับ รับรอง ได้ภาพสวย ๆ กลับไปแน่นอน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/76968DD9-14BC-49DF-9E08-0B0096882B28.jpeg)
ข้อควรรู้ก่อนเดินทาง
- ที่นี่ช้ากว่าไทย 2 ชั่วโมง
- ปลั๊กที่ใช้ บางทีก็เหมือนบ้านเรา บางทีก็เป็นอีกแบบ ฉะนั้น เอา Adapter ไปด้วย
- อากาศที่นั่นเหมือนบ้านเราเดะ ร้อนสัส!!!
- สีน้ำทะเลคือมึงจะใสไปไหน
- เกาะท้องถิ่นใช้เงินรูฟียาร์ ซึ่งเวลาคิดเป็นเงินไทยก็คูณสองเข้าไปเลย เช่น 15MVR = 30THB
- แต่ก็ยังชื่นชอบเงินดอลลาร์กันอยู่ทุกที่ ฉะนั้นจะใช้ท้องถิ่นหรือไม่ใช้ก็ได้
- ที่นี่ข้าวของส่วนใหญ่จะมี Green Tax และค่า Tax, Vat & Service Charge มักรวมไปในราคาสิ่งนั้น ๆ แล้ว
- ฉลามที่มัลดีฟ ไม่กัดคน แม้เราจะมีเลือกออกจากตัวก็ตาม
- เราจะเจอกับ Nurse Shark 100% โลมาก็ 100% รวมถึง Stingrays บนเกาะ Fulidhoo ด้วย
- แมนต้น กับฉลามวาฬ ยังต้องใช้ดวงอยู่นะ ไม่การันตีว่าจะเจอ
เอาล่ะ ทั้งหมดทั้งมวลนี้แค่จิ้ม ๆ นะ ถ้าพร้อมแล้ว ไปดูภาพบรรยากาศ Maldives 4 วัน 3 คืน ของไมรอบนี้กันเลย รับรองว่าพวกแกต้องอยากเก็บกระเป๋าตามรอยเราแน่ ๆ แล้วส่วนใครอยากอ่านรีวิวตัวเต็มก็ Save Link นี้รอได้เลย: xxxx จะทยอยอัพจนครบ ภายใน 7 วันหลังจากนี้ เริ่ม!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/0C052AC0-694E-4D10-A3AF-1BD9D125E85C.jpeg)
DAY 1 – Maafushi Welcome
วันแรกเราดิ่งตรงไปที่สุวรรณภูมิก่อนเลย ทางบางกอกแอร์เวย์ เค้ามีเที่ยวบินตรงจาก กทม. สู่มาเล่น ใช้เวลาเพียง 4 ชั่วโมงเท่านั้น แนะนำให้ไปก่อนสัก 2 ชั่วโมง เผื่อเหลือเผื่อขาด
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/8B82EA0E-2314-4B86-BD80-C354C717DC75.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/392594B1-5606-4F95-B2F6-8C80C733B049.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/0BD50051-155B-40D4-BA77-674C72F592FB.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/611C13BF-F9B1-466F-9F52-85B3336D0A41.jpeg)
และทริปนี้เอง เป็นทริปพาที่บ้านไปเที่ยว พ่อแม่ตื่นเต้นมาก ถ่ายรูปกันตั้งแต่ในสนามบินยันบิน ยันไปถึงมัลดีฟเลย และที่บางกอกแอร์เวย์อย่างที่รู้ ๆ กันว่า จะมีห้องรับรองนักเดินทางด้วย ถือเป็นอีกตัวเลือกดี ๆ สำหรับสายการบินไทย ที่ไม่ว่าจะซื้อตั๋วชั้นไหน ก็มีห้องรอบรับให้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/80643323-D5C1-4302-ACF1-97237CA95DD7.jpeg)
พอขึ้นเครื่องไปบอกเลยว่าสบายมาก ๆ เพราะนอกจากที่นั่งจะกว้างแล้ว ยังมีอาหารเครื่อดื่มบริการตลอดทั้ง 4 ชั่วโมงบินอีกด้วย เรียกได้ว่า เมาดิบ กันตั้งแต่อยู่บนเครื่องแล้ว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/3F36545D-7128-47F7-995D-3BCB57AF67CE.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/89355DC4-27EA-4855-A560-9730983BBB9F.jpeg)
พอมาถึงสนามบิน Velena Airport ก็จะมีทีมจาก Maldives 1st Time มารับเรา ซึ่งทัวร์ที่จะมารับ ก็จะเป็นคนท้องถิ่นมารับเรานะครับ จากสนามบินไปเกาะ Maafushi เนี่ย ใช้เวลาราว ๆ 45 นาทีเลย จะบอกว่าไกล ก็ไม่ ใกล้ก็ไม่ แต่มันถึงเร็วมากเลย อาจเพราะวิวบรรยากาศข้างทาง ที่ทำให้เราเพลินจนลืมเวลาไปเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/CEFDE797-88A2-4219-ABEB-0FC050451FAB.jpeg)
ตัวเรือ หากเราจะซื้อแยก จะตกที่คนละ 30 USD ครับ หรือถ้าถูกหน่อยก็จะ 25 USD เป็นราคาต่อเที่ยวนะ ตีกลม ๆ ไปก็เฉพาะค่าเรือไปกลับ 2,000 บาทแล้วนะเอ้อ ฉะนั้นซื้อเป็นแพ็คเกจ ยังไงผมก็ว่าคุ้มกว่า ที่สำคัญ ไม่เสียเวลาเลือกหาเองด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/49AF631C-87EA-4C73-8E7C-9568E68815F8.jpeg)
ตัวเรือเป็นเรือราว ๆ 20 ที่นั่งครับ เหมือนเล็ก แต่ก็เอาอยู่ และไม่นาน เราก็ถึงเกาะ Maafushi เป็นที่เรียบร้อย ก็จะมีพนักงานมาต้อนรับเราถึงท่าเรือเลย จากนั้นก็จะมีรถมารับกระเป๋าเรา ส่วนตัวเรา ต้องเดินไปที่พักเอง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/B4828C76-7C1F-4A00-9F6D-D647F3BF7EAA.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/0DB91B49-E804-4FCC-9BDE-D647EC7EBFA0.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/C6669E17-ADD1-40E8-8169-AD46826ED78B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/AD73E7A9-662E-462C-83AD-27C2DD716558.jpeg)
ต้องบอกว่า ตัวเกาะแห่งนี้ มีความยาวสูงสุดราว ๆ 1 km. และกว้างสุดราว ๆ 500 m. เท่านั้น จึงไม่ต้องห่วงเลยว่าจะหลงกัน เดินไปแป็บเดียวก็หากันเจอครับ ที่สำคัญตอนช่วงเดิน เราจะได้ทำความรู้จักและสัมผัสกับคน Local ด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/5804BFFE-71EC-4A24-842C-ED5DDE078CE5.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/D2E9A187-5BFC-4E10-BA9C-0F178A69DF6F.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/B01E30EF-0554-4D3E-B55C-5C9232599B42.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/74B6145D-3927-4B80-8465-AE0EF1BC450C.jpeg)
ที่พักทุกคืนสำหรับทริปนี้ เราพักที่ Stingray Beach ครับ เป็นที่พัก Tropical ที่หลับหลืบอยู่ในต้นไม้สีเขียวขจีกลางหาด ห่างจากทะเลหรือ Bikini Beach เพียง 300 เมตรเท่านั้น ที่พักน่ารักนะ ไม่แย่เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/1C9528BB-92CB-4CE3-B140-1936FC27B274.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/489C662C-12BB-407F-8271-F027038EDC98.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/CE39F22F-D970-4D1A-99D2-9A237B6E20FF.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/5DC09C9D-BC65-450B-8730-0F9900D2C3ED.jpeg)
ตัวที่พักมีหลายห้อง มีอ่างเล่นน้ำ มีคาเฟ่และร้านอาหารในตัว มีแมว พนักงานน่ารัก ถือว่าโอเคเลยทีเดียว ถามว่าบนเกาะแห่งนี้มี Water Villa ไหม ไม่มีนะ ดีหน่อยก็จะเป็นตึกสูง ๆ พวก Triton, Arena, Kaani Beach อะไรแบบนั้น แต่แกเอาจริงป้ะ ไปทั้งที จะไปนอนบนตึกเพื่อ อยู่ กทม. ก็ได้มั้งแบบนี้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DAF49906-59D2-4F3D-88DF-67E6C6A76137.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/2D476050-C5C0-4982-BD56-194F1EB3D9BA.jpeg)
ในวันแรกเราต้องไปคอนเฟิร์มทริปตามที่ทาง Maldives 1st Time แจ้งไว้ครับ เนื่องจากว่าการออกเรือของที่นี่ จะต้องคอนเฟิร์มสภาพอากาศรายวันเลย ฉะนั้นก็ไม่ได้การันตีว่าเรือจะออกได้ทุกวัน แต่ส่วนใหญ่ก็ออกได้ ทางทีมงานเค้าเลยมีเงื่อนไขก่อนจองไว้เลยว่า หากเรือออกไม่ได้ จะ Refund ให้เรา 100%
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/20988FB3-AE43-4DBA-B0E4-FD591EA847C1.jpeg)
ซึ่งตัวแพ็คนี้เอง เราจะต้องเดินไปที่ Shop ตามแผนที่ที่ให้ไว้ และไป Confirm เรือออกวันรุ่งขึ้นด้วยตนเองครับ เรียกได้ว่า Day by Day เลย ถึงแม้ว่าจะจองก่อนมาก็เถอะ ทริปจะคอนเฟิร์มได้ ก็คือคืนก่อนหน้าวันเดินทางหนึ่งคืน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/4A70EE22-E97F-48DA-A3A0-B900742976EF.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/C8AF6D9E-25F3-442E-8B4E-0C8B8A03DAA7.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/CCC9F9C4-405D-4664-B69D-49AF2B93756D.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/E91C2595-36B9-4A45-A516-A044800801B4.jpeg)
ข่วงที่เราไป บริเวณ Bikini Beach เค้ามีจัดงานพอดี ก็เลยได้ไปร่วมแจมกับเค้า สนุกดีครับ แต่ก็ต้องรีบเข้านอน เพราะพรุ่งนี้ มีอะไรให้ทำอีกเยอะเลย เรียกได้ว่า เหนื่อยทั้งวันชัวร์
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/7EAD32FF-69F3-4754-85D2-EE6962B68B84.jpeg)
DAY 2 – Vaavu Atoll Explore
จะบอกว่าที่พักรวมอาหารเช้าทุกมื้อนะครับ จะเป็น Buffet line แนะนำให้มาทานตอน 07:00 น. คนไม่เยอะ และทานเสร็จจะได้มีเวลาเตรียมตัวไปออกทริปครับ เพราะต้องไปจุดรวมตัวตอน 08:30 น. เพื่อที่จะไปเตรียมอุปกรณ์ต่าง ๆ ซึ่งอุปกรณ์ก็จะเป็นพวก ผ้าเช็ดตัว หน้ากากดำน้ำ ชูชีพ อะไรพวกนี้ คือถ้าใคร Free Dive เป็น ก็จบเลย รับรองว่าคุ้มแน่นอนทริปนี้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/GOPR6246.jpg.webp)
แล้วคือรอบนี้ตั้งใจไปมัลดีฟเพราะสิ่งนี้เลย ปกติทริปนี้จะมีหลายแบบรวม ๆ กันครับ หมายถึง หลายเจ้าเค้าก็จะดีไซน์ต่างกัน จุดที่ไปก็อาจจะต่างกัน เช่นบางที่แวะ Fulidhoo Island บางที่ไม่แวะ บางที่พาไป เรือจม หรือการไป Sand Bank ก็อาจจะไปคนละจุดกัน ตรงนี้เองขอบอกแบบนี้ว่า ไม่ต้องหาข้อมูลอะไรแล้ว Copy ตามเราเลยก็ได้ ถ้าเลื่อนดูภาพจนจบ แล้วพบว่า สิ่งที่อยากเห็นมีครบหมดแล้วในรีวิวนี้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/GOPR6270.jpg.webp)
เอาล่ะ มาเริ่มรีวิว Day Trip รอบนี้กันเลย อย่างที่บอกว่าตัว Package ได้รวมราคาทริปดำน้ำไปด้วยแล้ว ราคาจะอยู่ราว ๆ ราว ๆ 2,999 บาท หรือตีกลม ๆ 80-100 USD มีถูกมีแพงกว่านั้น แต่ต้องค้นมาและเปรียบเทียบกันนานพอสมควร บางเจ้าราคาถูกจนน่ากลัว ก็ไม่รูว่าจะพาเราไปตรงไหน จะเจอของไหม บางเจ้าก็แพงจนงง งงว่าทำไมราคาห่างจากอีกเจ้าจัง ซึงถ้าไปกับ Maldive 1st Time ก็คือเจอชัวร์ 100% เลยเลือกไปเลย และ Support เป็นคนไทยด้วย คุยง่าย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/Screen-Shot-2566-02-04-at-18.46.03.jpg.webp)
Highlight
- พาไปดำน้ำกับ Nurse Shark
- พาไปแวะเกาะ Fulidhoo เพื่อเล่นกับน้อง Stingrays
- ทานอาหารเที่ยวแบบ Picnic Set ที่ Sand Bank ระหว่างทาง
- แวะชมโลมา (ถ้าเกิดน้องมาเยอะ หรือมาเล่นกับเรือ ไกด์จะพาลงไปว่ายกับโลมาเลย)
สิ่งที่รวมอยู่ในแพ็คเกจ
- ไกด์พาเที่ยว
- ช่างภาพตามถ่ายทั้งภาพนิ่งและวีดีโอ (อันนี้ดีมาก)
- อาหาร เครื่องดื่ม ผลไม้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/DJI_0418.jpg.webp)
การยกเลิกทริป
- จะต้องยกเลิกก่อน 12 ชั่วโมง เพื่อรับเงินคืนเต็มจำนวน
- กรณีอากาศไม่ดี ออกเรือไม่ได้ Refund เต็มจำนวน 100%
นี่ก็เป็นข้อมูล Package นะครับ อ่านมาถึงตรงนี้ ผมว่าข้อมูลค่อนข้างครบแล้ว ครบกว่าหลายรีวิวที่ผมหาตามเน็ตแน่นอน เพราะกว่าจะหาอ่านได้ ยากมาก ๆ ถ้าพร้อมแล้ว มาดูภาพบรรยากาศแต่ละจุดกันครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/GPTempDownload-115.jpg.webp)
Stingrays Beach
จุดนี้เค้าจะแวะแค่ 30 นาทีครับ สถานที่แห่งนี้ตั้งอยู่บนเกาะ Fulidhoo เป็นอีกหนึ่งเกาะท้องถิ่น ซึ่งมีที่พักน้อยมาก ๆ แต่ส่วนตัวก็อยากลองมาพักดูสักครั้ง ที่นี่อยู่ Vaavu Atoll ครับ ห่างจาก Maafushi ราว ๆ 30 นาที Highlight ของที่นี่คือ น้อง ๆ กระเบนเชื่องมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/GPTempDownload-112.jpg.webp)
เหมือนชาวบ้านจะให้อาหารนางครับ แล้วคือปกติเจอกระเบน กระเบนจะต้องว่ายหนีคนใช่ป้ะ ที่นี่ก็คือ กระเบนวิ่งเข้าหาเลย แล้วน้อง ๆ แต่ละตัว คือตัวใหญ่กว่าเรานะครับ ตอนผมไป เจอเกือบ 10 ตัวมาพร้อมกันแหนะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/3FF5C555-C461-46A0-B003-1990E43CCEA4.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/83890CD1-4B42-46BD-B2A7-43A22F2E67E8.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/D6A66CD5-8FEC-401F-814C-1148395087AC.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/D855A98F-FE34-41FF-9E9F-3381097E6CB3.jpeg)
บนเกาะสามารถปล่อยโดรนได้ครับ แต่ทางคนเรื่อแจ้งว่า ไม่อนุญาตให้เดินเข้าไปในหมู่บ้านครับ คิดว่ากลัวเราหลงแหละก็คือเก็บภาพกันสนุกมากเลย ถามว่าจะเจอน้องไปถ้าคุณซื้อทริปไป ผมบอกเลยว่า เจอ 100% ครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/DJI_0415.jpg.webp)
Shark Point
ตรงนี้ต้องบอกเลยว่าเจอน้อง 100% ตอนแรกคิดว่าน้อง ๆ มาเอง แต่ที่ไหนได้ พวกทัวร์บนเรือต่าง ๆ เค้าจะมีอาหารมาล่อครับ ไม่มั่นใจว่าเป็นเนื้อสดหรืออะไร แต่มีเลือดด้วย ไกด์นางก็จะโยนลงท้ายเรือ แล้วผลัดคิวถ่ายรูปให้แต่ละคนครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/GPTempDownload-135.jpg.webp)
ต้องบอกว่าน้องมาเยอะจริง ๆ ตอนเราไปมีเรือ 6 ลำ น้องยังแชร์กันเยอะขนาดนี้ ถ้าไปตอนมีเรือลำเดียว บอกเลยว่า ถ่ายภาพไม่เห็นคนแน่นอน ตัวน้องใหญ่ยาวเท่า ๆ เราเลย ซึ่งทางไกด์บอกว่าห้ามจับน้องนะ แต่น้องอ่ะ ชอบมาเบียดเราครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/F36E18E4-02EB-4671-B966-38ABEE657CEB.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/5144E202-94F1-4FFA-B63F-1124CD0BAF67.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/D9E36DC5-23F2-4F69-B8F6-C87DA43C3A36.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/F753324D-6673-4532-9344-D18637D89EEC.jpeg)
ใด ๆ คือตัวน้องสากมากกกกกก พยายามจะไม่โดนน้อง แต่น้องก็ชอบมาเบียดครับ บางตัวก็คือจ้องหน้ากันเลย น่ารักดี เหมาะมาก ๆ สำหรับคนที่ Free Dive ได้ครับ น้อง ๆ จะอยู่ที่ความลึก 5-8 เมตร แต่ก็จะขึ้นมาบนผิวน้ำทุกครั้งที่ไกด์โยนอาหารให้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/GPTempDownload-123-1.jpg.webp)
สำหรับคำถามว่า มันจะกัดไหม ขอแชร์แบบนี้ครับ ก่อนลงเรือ แม่ผมหัวเข่าชนกับบันได เลือดออก และพ่อผมพึ่งผ่าตัดเย็บ 4 เข็มมา ผมเองก็ไปตีกอล์ฟนิ้วเปิด ลงไปกันทั้งสามคน กลับมาครบ 32 ทุกคนครับ ฉะนั้น ข้อสรุปคือ ฉลามมันไม่แดกคนครับ ๕๕๕๕
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/GPTempDownload-124.jpg.webp)
จุดนี้เค้าให้เวลาเราดำเล่น 1 ชั่วโมงเต็ม ๆ เลย หรือถ้าทั้งกลุ่มอยากได้เวลาเพิ่ม เค้าก็จะ mannage ให้ครับ แล้วค่อยไปเอาเวลาจุดอื่น ๆ ออกเอง ใครอยากว่ายน้ำเล่นกับน้อง ก็ต้องที่นี่แหละ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/DJI_0481.jpg.webp)
Sand Bank (Lunch Picnic)
ต้องบอกเลยว่า ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก คือแวะมาที่ที่สามแล้ว ชอบทุกที่เลย มามัลดีฟสามครั้ง ได้มีโอกาสมาที่นี่ครั้งแรก คือมันดีมากทุกคน มันก็กองทรายที่ถูกน้ำพัดมาเจอกันกลางทะเล มองออกไปยาวสุดลูกหูลูกตาแบบเฟียส ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/D8674706-EFFA-4ED5-B9A4-BA1960014FC6.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/10DCE02C-A0A8-4AC4-8C7B-3785D5BDF92D.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/05580506-6AB6-4696-B8E3-82AD694EBE7D.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/C764199C-C646-4C88-9EC0-AF5CC972B43C.jpeg)
จุดนี้เองทางทัวร์ เค้าจะให้เราทานอาหารเที่ยงอย่างง่ายครับ อาหารง่าย ๆ เลย แอปเปิ้ล น้ำผลไม้ น้ำดื่ม อาหารแล้วแต่วันนั้น ๆ และก็ปล่อยให้เราเล่นน้ำกลางทะเล คือช่วงที่ไปหยุดอยู่ตรงนั้นเป็นตอนเที่ยง ฉะนั้นน้ำทะเลที่เราเห็นก็จะเป็นคริสตัลครับ คือใสเหี้ย ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/DJI_0433.jpg.webp)
จุดนี้เองพักนาน พอ ๆ กับฉลามเลย เพราะทุกคนเอนจอยน์มากจริง ๆ เป็นสระน้ำกลางทะเลที่แบบ ว่ายทั้งวันก็ไม่เบื่อ ใช้กล้องอะไรถ่ายก็ได้ภาพสวย ๆ กลับมาครับ และที่สำคัญ ยิ่งไปกับคนรู้ใจด้วยแล้ว บอกเลย Perfect สุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/webp-express/webp-images/uploads/2023/02/IMG_1936.jpg.webp)
Dolphin Watching
ก่อนกลับเค้าจะพาเราไป ว่ายน้ำกับปลาโลมาครับ แต่น่าเสียดายที่ช่วงเราไป น้ำมันไหลแรง ไม่สามารถลงน้ำได้ แต่ก็เจอน้อง ๆ ว่ายเล่นรอบ ๆ เรือเรานะครับ ซึ่งใช้เวลาดูน้อง ๆ ราว ๆ 10 นาทีเลย ก่อนที่ไกด์จะตัดสินใจพาเรากลับที่พัก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/165EBCD6-EBDC-4A2F-AF19-B2FC4910AF1B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/5E0F5D7F-3FD0-469D-9139-0B90AC063B3F.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/8B57F46E-3CA9-40E8-9878-40EBF809B3B2.jpeg)
บอกเลยว่าจบทริปกลับมาถึงที่พักราว ๆ บ่ายสาม แทบสลบ เหนื่อยมาก ๆ แนะนำเพื่อน ๆ อยู่ชิล ๆ นะครับ ไม่ต้องไปหากิจกรรมเพิ่ม หรือหากแรงเหลือจริง ก็แนะนำให้ Signtseeing ดูพระอาทิตย์ตกดิน หรือเล่น Parachute เบา ๆ ก็ได้ แต่อย่าหาลงไปดำน้ำต่ออีกรอบ จะน๊อคเอา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/3834C26A-0967-48CB-A79A-F577DE5A30C6.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/F0EBA862-BBA0-46BF-870C-C465B021DD3B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/36DE8F30-8441-4CEC-8E9D-56BAD946A517.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/7A9C4509-28A3-4F2E-A3D5-D838D9EF2358.jpeg)
ถึงแม้ว่าบนเกาะจะแอลกอฮอล์ไม่ได้ แต่บอกเลยว่า Vibe ที่นี่ จะทำให้เราเดินเพลิน ๆ นอนอาบแดดชิล ๆ ดูผู้คนพรอดรัก หรือดูครอบครัวดูแลกัน มันดีจริง ๆ นี่คือมัลดีฟ ที่เรียกว่า มัลดีฟ จริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/F7330E78-FFDA-4C2A-9C31-AC01EDCB0FBF.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/F62EEBCA-7A67-4258-B587-54D3F789EB31.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/D685B7DB-3254-4411-B89C-728D961D12CD.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/387905CA-FB56-4260-BF2D-405C07A4D595.jpeg)
DAY 3 – SEE YOU AGAIN
ปกติแล้ว Flight บินกลับไทยจะอยู่ที่ 12:00 น. และจะถึงไทยเย็น ๆ เลย ฉะนั้นเป็นไปได้ ออกจากเกาะมาในเรือรอบแรก จะปลอดภัยสุด ซึ่งจริง ๆ รอบเรือมี 08:00, 09:00 และ 10:00 ที่จะออกมาทันกับ Flight บิน แต่เชื่อผมเถอะ เผื่อเหลือเผื่อขาด ออกรอบไม่เกิน 3 เวลาที่ผมแจ้งไปด้านบน ดูปลอดภัยที่สุดแล้ว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/AE6E6D5A-91EE-41E7-9FAF-8C1D9F939F6C.jpeg)
และนี่ก็คือการรีวิว Package Maldives 3 วัน 2 คืน บนเกาะ Maafushi ที่ผมอยากจะแนะนำครับ รีวิวหน้า เจอกัน Water Villa เลย เป็นอีกหนึ่งที่ที่อยากให้มาสักครั้งเช่นกัน สวัสดี