ใช่ครับ ฟังไม่ผิดเลย ราคานี้ เหมือนดำในทะเลไทย แต่ได้วิวอย่างในหน้าปกเลย คือต้องเกริ่นก่อนว่า มีทั้งเจ้าที่ถูกกว่า นี้และเจ้าที่แพงกว่านี้ แต่รอบนี้เราเลือกเจ้ากลาง ๆ ครับ และต้องยอมรับเลยว่า ดีจริง มาแล้วการันตีด้วย ว่าเจอน้อง ๆ 100%
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GOPR6246.jpg)
รอบนี้ตั้งใจไปมัลดีฟเพราะสิ่งนี้เลย ปกติทริปนี้จะมีหลายแบบรวม ๆ กันครับ หมายถึง หลายเจ้าเค้าก็จะดีไซน์ต่างกัน จุดที่ไปก็อาจจะต่างกัน เช่นบางที่แวะ Fulidhoo Island บางที่ไม่แวะ บางที่พาไป เรือจม หรือการไป Sand Bank ก็อาจจะไปคนละจุดกัน ตรงนี้เองขอบอกแบบนี้ว่า ไม่ต้องหาข้อมูลอะไรแล้ว Copy ตามเราเลยก็ได้ ถ้าเลื่อนดูภาพจนจบ แล้วพบว่า สิ่งที่อยากเห็นมีครบหมดแล้วในรีวิวนี้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GOPR6270.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GOPR6247.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GOPR6245.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0410.jpg)
รอบนี้เราติดต่อผ่าน Go Travel Agency ครับ นางขายตั๋วเกี่ยวกับกิจกรรมมัลดีฟบนเกาะ Maafushi แบบครอบคลุมเลย มีทั้งที่พัก กิจกรรม รวมถึงเรือไปรับส่งสนามบินด้วย จองผ่านนางดีอย่างไร ดีตรงที่มีตัวเลือกให้เยอะ เพื่อแมทซ์กับเวลาที่เราเดินทางไปกลับครับผม ยังไงใครสนใจลองปรึกษาพี่ ๆ เค้าได้เลยที่ line: @gotravel or link – https://lin.ee/5JuvbTo
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/Screen-Shot-2566-02-07-at-20.59.23.png)
เอาล่ะ มาเริ่มรีวิว Day Trip รอบนี้กันเลย ซึ่งรอบนี้ของผมไม่ใช่ Full Day ครับ อาจจะ Half Day ด้วย เพราะเริ่ม 9:00 – 14:00 น. เบื้องต้นผมจะสรุป Highlight ให้ดูก่อนนะ ว่าเราไปแล้วจะเจออะไร รวมถึงจ่ายไปราคาราว ๆ 2,999 บาท หรือตีกลม ๆ 80-100 USD เนี่ย จะได้อะไรบ้าง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/Screen-Shot-2566-02-04-at-18.46.03.jpg)
Highlight
- พาไปดำน้ำกับ Nurse Shark
- พาไปแวะเกาะ Fulidhoo เพื่อเล่นกับน้อง Stingrays
- ทานอาหารเที่ยวแบบ Picnic Set ที่ Sand Bank ระหว่างทาง
- แวะชมโลมา (ถ้าเกิดน้องมาเยอะ หรือมาเล่นกับเรือ ไกด์จะพาลงไปว่ายกับโลมาเลย)
สิ่งที่รวมอยู่ในแพ็คเกจ
- ไกด์พาเที่ยว
- ช่างภาพตามถ่ายทั้งภาพนิ่งและวีดีโอ (อันนี้ดีมาก)
- อาหาร เครื่องดื่ม ผลไม้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0418.jpg)
การยกเลิกทริป
- จะต้องยกเลิกก่อน 12 ชั่วโมง เพื่อรับเงินคืนเต็มจำนวน
- กรณีอากาศไม่ดี ออกเรือไม่ได้ Refund เต็มจำนวน 100%
นี่ก็เป็นข้อมูล Package นะครับ อ่านมาถึงตรงนี้ ผมว่าข้อมูลค่อนข้างครบแล้ว ครบกว่าหลายรีวิวที่ผมหาตามเน็ตแน่นอน เพราะกว่าจะหาอ่านได้ ยากมาก ๆ ถ้าพร้อมแล้ว มาดูภาพบรรยากาศแต่ละจุดกันครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-115.jpg)
Stingrays Beach
จุดนี้เค้าจะแวะแค่ 30 นาทีครับ สถานที่แห่งนี้ตั้งอยู่บนเกาะ Fulidhoo เป็นอีกหนึ่งเกาะท้องถิ่น ซึ่งมีที่พักน้อยมาก ๆ แต่ส่วนตัวก็อยากลองมาพักดูสักครั้ง ที่นี่อยู่ Vaavu Atoll ครับ ห่างจาก Maafushi ราว ๆ 30 นาที Highlight ของที่นี่คือ น้อง ๆ กระเบนเชื่องมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-112.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-110.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0341.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0337.jpg)
เหมือนชาวบ้านจะให้อาหารนางครับ แล้วคือปกติเจอกระเบน กระเบนจะต้องว่ายหนีคนใช่ป้ะ ที่นี่ก็คือ กระเบนวิ่งเข้าหาเลย แล้วน้อง ๆ แต่ละตัว คือตัวใหญ่กว่าเรานะครับ ตอนผมไป เจอเกือบ 10 ตัวมาพร้อมกันแหนะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-111.jpg)
บนเกาะสามารถปล่อยโดรนได้ครับ แต่ทางคนเรื่อแจ้งว่า ไม่อนุญาตให้เดินเข้าไปในหมู่บ้านครับ คิดว่ากลัวเราหลงแหละก็คือเก็บภาพกันสนุกมากเลย ถามว่าจะเจอน้องไปถ้าคุณซื้อทริปไป ผมบอกเลยว่า เจอ 100% ครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0415.jpg)
Shark Point
ตรงนี้ต้องบอกเลยว่าเจอน้อง 100% ตอนแรกคิดว่าน้อง ๆ มาเอง แต่ที่ไหนได้ พวกทัวร์บนเรือต่าง ๆ เค้าจะมีอาหารมาล่อครับ ไม่มั่นใจว่าเป็นเนื้อสดหรืออะไร แต่มีเลือดด้วย ไกด์นางก็จะโยนลงท้ายเรือ แล้วผลัดคิวถ่ายรูปให้แต่ละคนครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-135.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-133.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-125.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-123.jpg)
ต้องบอกว่าน้องมาเยอะจริง ๆ ตอนเราไปมีเรือ 6 ลำ น้องยังแชร์กันเยอะขนาดนี้ ถ้าไปตอนมีเรือลำเดียว บอกเลยว่า ถ่ายภาพไม่เห็นคนแน่นอน ตัวน้องใหญ่ยาวเท่า ๆ เราเลย ซึ่งทางไกด์บอกว่าห้ามจับน้องนะ แต่น้องอ่ะ ชอบมาเบียดเราครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-126.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-125-1.jpg)
ใด ๆ คือตัวน้องสากมากกกกกก พยายามจะไม่โดนน้อง แต่น้องก็ชอบมาเบียดครับ บางตัวก็คือจ้องหน้ากันเลย น่ารักดี เหมาะมาก ๆ สำหรับคนที่ Free Dive ได้ครับ น้อง ๆ จะอยู่ที่ความลึก 5-8 เมตร แต่ก็จะขึ้นมาบนผิวน้ำทุกครั้งที่ไกด์โยนอาหารให้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-123-1.jpg)
สำหรับคำถามว่า มันจะกัดไหม ขอแชร์แบบนี้ครับ ก่อนลงเรือ แม่ผมหัวเข่าชนกับบันได เลือดออก และพ่อผมพึ่งผ่าตัดเย็บ 4 เข็มมา ผมเองก็ไปตีกอล์ฟนิ้วเปิด ลงไปกันทั้งสามคน กลับมาครบ 32 ทุกคนครับ ฉะนั้น ข้อสรุปคือ ฉลามมันไม่แดกคนครับ ๕๕๕๕
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-124.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-118.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/GPTempDownload-117.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0401.jpg)
จุดนี้เค้าให้เวลาเราดำเล่น 1 ชั่วโมงเต็ม ๆ เลย หรือถ้าทั้งกลุ่มอยากได้เวลาเพิ่ม เค้าก็จะ mannage ให้ครับ แล้วค่อยไปเอาเวลาจุดอื่น ๆ ออกเอง ใครอยากว่ายน้ำเล่นกับน้อง ก็ต้องที่นี่แหละ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0481.jpg)
Sand Bank (Lunch Picnic)
ต้องบอกเลยว่า ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก คือแวะมาที่ที่สามแล้ว ชอบทุกที่เลย มามัลดีฟสามครั้ง ได้มีโอกาสมาที่นี่ครั้งแรก คือมันดีมากทุกคน มันก็กองทรายที่ถูกน้ำพัดมาเจอกันกลางทะเล มองออกไปยาวสุดลูกหูลูกตาแบบเฟียส ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0499.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0442.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_4759.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_1908.jpg)
จุดนี้เองทางทัวร์ เค้าจะให้เราทานอาหารเที่ยงอย่างง่ายครับ อาหารง่าย ๆ เลย แอปเปิ้ล น้ำผลไม้ น้ำดื่ม อาหารแล้วแต่วันนั้น ๆ และก็ปล่อยให้เราเล่นน้ำกลางทะเล คือช่วงที่ไปหยุดอยู่ตรงนั้นเป็นตอนเที่ยง ฉะนั้นน้ำทะเลที่เราเห็นก็จะเป็นคริสตัลครับ คือใสเหี้ย ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/DJI_0433.jpg)
จุดนี้เองพักนาน พอ ๆ กับฉลามเลย เพราะทุกคนเอนจอยน์มากจริง ๆ เป็นสระน้ำกลางทะเลที่แบบ ว่ายทั้งวันก็ไม่เบื่อ ใช้กล้องอะไรถ่ายก็ได้ภาพสวย ๆ กลับมาครับ และที่สำคัญ ยิ่งไปกับคนรู้ใจด้วยแล้ว บอกเลย Perfect สุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_1936.jpg)
Dolphin Watching
ก่อนกลับเค้าจะพาเราไป ว่ายน้ำกับปลาโลมาครับ แต่น่าเสียดายที่ช่วงเราไป น้ำมันไหลแรง ไม่สามารถลงน้ำได้ แต่ก็เจอน้อง ๆ ว่ายเล่นรอบ ๆ เรือเรานะครับ ซึ่งใช้เวลาดูน้อง ๆ ราว ๆ 10 นาทีเลย ก่อนที่ไกด์จะตัดสินใจพาเรากลับที่พัก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_2963.jpg)
ถือเป็นประสบการที่ดีมาก ๆ สำหรับใครที่ไปมัลดีฟ แล้วไม่รู้ว่าจะไปทำอะไร ลองลอกรีวิวตามพวกเราได้เลยนะ นี่ขนาดว่าไปแบบรีบ ๆ ไม่ได้แพลนอะไรมาก ยังเจอของดีเลย ถ้าโชคดีคงเจอ Manta กับ Whale Shark แน่นอน สุดท้าย เพื่อน ๆ สามารถหาแพ็คเกจท่องเที่ยวต่าง ๆ ได้จาก https://gotravel.in.th เลย ไว้เจอกันทริปหน้าครับ