![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4610-2.jpg)
ทริปนี้บอกเลยว่าห้ามพลาด เราจะพาเพื่อน ๆ เดินทางไปเพียง 3 เมือง ที่สามารถบินลง Edmonton แล้วเช่ารถขับลงมาเพียงไม่กี่ชั่วโมง เพื่อเที่ยว 3 เมืองสุดชิค ที่เต็มไปด้วยวิวพันล้าน ไม่ว่าจะมาหน้าร้อน ฤดูใบไม้ผลิ หรือฤดูหนาว ก็สามารถเที่ยวได้หมดทุกฤดู ซึ่งแต่ละฤดูก็มีความสวยที่แตกต่างกันอย่างหาที่เปรียบไม่ได้ สรุปก็คือ มึงมาสัก 3 ครั้ง นั้นแหละ ๕๕๕๕๕ ซึ่งภาพที่เพื่อน ๆ เห็นในบทความนี้ เราเดินทางกันช่วงเดือนเมษายน โดยในบทความนี้ จะประกอบไปด้วย
- แนะนำรูทการเดินทางสำหรับคนที่ไม่ต้องการเริ่มต้นทริปจาก Vancouver
- แนะนำการจองตั๋วเครื่องบิน
- ค่าเงิน
- เวลา
- สภาพภูมิอากาศและเดือนที่น่าไป
- แนะนำการเช่ารถขับเอง
- การยื่นวีซ่าออนไลน์อย่างง่าย
- สถานที่ท่องเที่ยวจุดสำคัญ 3 เมือง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/road.jpg)
ซึ่งสามเมืองที่เราจะพาเพื่อน ๆ ไป ก็จะมี Lake Louise, Banff และ Canmore ยอมรับมาเถอะว่าหลายคนไม่คุ้นหูกับสองเมืองสุดท้าย และแน่นอนว่า ครั้งนี้ เพื่อน ๆ จะได้รู้จักเมืองนี้มากขึ้น โดยผ่านจากกิจกรรมของเรานี่แหละ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/tv.jpg)
บินอินเตอร์แบบที่ใช่กับ Traveloka! ราคาถูก(ใจ) – สายการบินที่ชอบ – เปลี่ยนใจ ไม่บินก็คืนเงิน
การจองตั๋วเครื่องบิน
เอาล่ะ เราจะมาเริ่มเรื่องการเดินทางจาก ไทย ไปแคนนาดาก่อนเลย ก็คือ ให้เพื่อน ๆ Search หาตัวบินผ่าน Traveloka เหตุผลที่ผ่าน Traveloka เพราะมีหลายสายการบินมาก ที่เข้าร่วมกับทางเว็บฟ้า อีกทั้งการจัดการหรือบริการหลังการขาย ยังติดต่อง่าย เวลาที่มีปัญหาอะไร ก็สามารถโทรหา Call Center ในไทยได้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3620.png.webp)
บินอินเตอร์แบบที่ใช่กับ Traveloka! ราคาถูก(ใจ) – สายการบินที่ชอบ – เปลี่ยนใจ ไม่บินก็คืนเงิน ซึ่งแน่นอนว่าอาจจะต้องต่อเที่ยวบินหลายเที่ยวหน่อย แต่ถ้าเอาให้สะดวกที่สุด ก็คือ หาตั๋วบินมาลง Edmonton เลย ยังไงลอง Manage การเดินทางของเพื่อน ๆ ดูนะครับ และสุดท้ายก่อนบิน สามารถเช็คมาตรการสนามบินก่อนเดินทางไปแคนาดา กับ Traveloka ได้ที่นี่ (https://www.traveloka.com/th-th/flight/safe-travel)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5725-2.jpg)
ค่าเงิน
สำหรับตรงนี้ 1 CAD = 25 THB แนะนำให้แลกเป็น CAD ไปใช้ที่นั่นให้หมด ไม่ต้องเผื่อเป็น USD นะ และสมควรแลกไปจากไทย เรทไม่ต่างกันมาก สะดวกต่อการเดินทางโคตรๆ ไม่ต้องพะวงด้วย เราแนะนำ Superrich สีเขียว สาขาไหนก็ได้ ดีหมด เรทดีกว่าทุกเจ้า ๕๕๕๕
เวลา
เมืองนี้มีอยู่ 7 เขตเวลา ซึ่งเวลาที่แวนคูเวอร์จะช้ากว่าบ้านเรา 15 ชั่วโมง ส่วนที่เอดมันตันจะช้ากว่าบ้านเรา 14 ชั่วโมง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4525.png.webp)
สภาพภูมิอากาศและเดือนที่หน้าไป
สภาพภูมิอากาศที่นี่ค่อนข้างที่จะสุดโต่งครับ ที่นี่ถ้าหนาวก็จะหนาวสูงราวๆ -30 องศา หรือถ้าร้อน ก็จะร้อนผ่าวถึง 40 องศาเลยทีเดียว หน้าหนาวจะอยู่ที่ต้นเดือนมกราคมถึงกลางเดือนมีนาคม และหน้าร้อนจะอยู่ที่กลางเดือนมิถุนายน ถึงเดือนกันยายน ซึ่งช่วงกลางเดือนกรกฏาคมนี่แหละ ที่อากาศที่นั่นจะร้อนเหมือนอินเดียเลย ฮาๆๆๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4756-2.jpg)
ซี่งถ้าหากจะถามว่า มาแคนาดาควรเที่ยวหน้าไหน อันนี้ไมตอบไม่ได้จริงๆ คือมันสวยทุกฤดูเลย อย่างที่เรากำลังจะไปหน้าหนาว มันก็สวยอีกแบบ และมีกิจกรรมมา support อีกแบบ หรือถ้าจะไปหน้าร้อน ที่นี่ก็จะเป็นสวรรค์บนโลกในอีกพาร์ทที่ห้ามพลาด และมีกิจกรรมที่ดีงามเลิศเลอเพอร์เฟ็คอย่างขีดสุด แต่หน้า high บัดเจ็ทก็จะ high ตามไปด้วย เป็นธรรมชาติของโลกใบนี้ ๕๕๕๕
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5211-2.jpg)
การเช่ารถ
คือต้องดูจำนวนคนด้วยนะ ว่าจะไปกี่คน และดูด้วยว่าจำเป็นจะต้องรถบ้านไหม เพราะรถบ้านจะต้องออกไปรับถึงนอกเมืองเลย หรือมีบางเจ้าใจดีมารับที่สนามบินอันนั้นก็ว่ากันไป แต่ว่าราคาโหดมากกก ซึ่งในทริปนี้เราไม่สามารถไปรถบ้านได้ สู้ราคาไม่ไหวเพราะไปกันสองคน ก็เลยตัดสินใจจองรถธรรมดา และรถธรรมดานี่แหละ กลายเป็นความคล่องตัวที่ดีมากๆ อย่างเหลือเชื่อ ซึ่งก็สามารถเช่าได้ที่สนามบิน หรือในดาวน์ทาวน์ของตัวแวนคูเวอร์ก็ได้ อันนี้ขึ้นอยู่กับแพลนของเราล้วนๆ ซึ่งถ้าเป็นรถเช่าทั่วไปก็จะแนะนำเป็นของ AVIS CANADA แต่ถ้าเป็นรถบ้านแนะนำของ CANADA DREAM เลยครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180409_141223-2.jpg)
ราคาเช่ารถของแคนนาดาไม่ได้แพงอย่างที่คิดเลย การเดินทาง Road Trip เบา ๆ ในแคนนาดา ขอบอกว่าสำหรับรูทที่เราจะรีวิว เพื่อน ๆ สามารถใช้รถอะไรก็ได้ครับ แต่จอเป็น Sedan++ ไม่เอา Compact นะ เพื่อความปลอดภัยของพวกเรา และไม่ต้องห่วงเรื่องการไม่คุ้นชิน ที่นี่ขับพวงขวาเหมือนบ้านเราเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3680.png.webp)
การขอวีซ่าแคนนาดา
สามารถเลือกยื่นคำร้องขอวีซ่าประเทศแคนาดาได้ 2 วิธี คือการยื่นวีซ่าผ่านระบบออนไลน์ของรัฐบาลแคนาดา (GCKey) และการยื่นเอกสารผ่านศูนย์รับคำร้องขอวีซ่า (VFS) ตามความสะดวกเลย ซึ่งในรีวิวนี้ จะแนะนำให้ขอแบบออนไลน์นะครับ ก่อนอื่นเข้าไปโหลดแบบฟอร์มวีซ่าท่องเที่ยวที่นี่ก่อนเลย: http://www.cic.gc.ca/english/pdf/kits/forms/IMM5257E.pdf จากนั้นเพื่อน ๆ สามารถทำตามขั้นตอนในลิ้งค์นี้ได้เลย: ขอวีซ่าแคนนาดา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4634-2.jpg)
ระยะเวลาในการเที่ยวที่เหมาะสม
จริงๆ แล้วเรื่องนี้เนี่ยโคตรสำคัญเลย เพราะการจะเที่ยวให้ได้ทุกมุม ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ทุกที่ทั้งเชิงลึกเชิงรักลงหลักปักถิ่นฐานนานๆ ไปเลยเนี่ย มันก็จะดูโหดร้ายเกินไปกับคนที่บ้าน ฉะนั้นการมาเที่ยวที่นี่ ไมเลยจะขอแบ่งเป็น 3 แบบใหญ่ๆ ดังนี้
1.Chill on the raod คือ type นี้ประมาณว่า ขับรถกินลมชมวิว แวะตามสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญ หรือแลนด์มาร์คต่างๆ ตั้งแต่ Jasper – lake louise – Banff เป็นทริปคูลๆ ที่ไม่ได้บู๊หนัก เน้นถ่ายรูปสวยๆ กินอะไรแปลกๆ แต่แค่นี้ก็สวยมากแล้วจริงๆ ถ้าจะมาประมาณนี้ 5 วันเอาอยู่ (รวมเดินทางไปและกลับ)
2.Just a road trip ตัวนี้จะประมาณแบบ Chill on the road แต่บวกเพิ่มพวกกิจกรรมในที่สำคัญต่างๆ เข้ามา เช่น นั่งรถถือ Athabasca Glacier เดิน Sky walk ร่องเรือที่ Malyne Lake พายแคนูที่ Lake louse อะไรแบบนี้ ตรงนี้แนะนำว่าต้อง 7 วัน
3.Real Road Trip ตัวนี้คือตัว Just a road trip ที่บวกทริป Trekking ระหว่างทางเข้ามา หรือทริปลุยป่า ทริปลงลึกไปตามชุมชนตรงนี้อยู่สัก 14 วันกำลังดี เพราะในถนนสายนี้มีจุด Trekking และกิจกรรมที่นักท่องเที่ยวหลายคนไม่ได้เขียนรีวิวไว้เยอะมาก เพราะกิจกรรมพวกนี้ต้องใช้เวลา อย่างทะเลสาบบางที่ในรูทนี้ การที่จะไปดูให้เห็นด้วยตาตัวเองสักครั้งหนึ่งยังต้องเดินไกลถึง 9 km เมตรเลย ฉะนั้น 14 วัน กำลังดีเลยล่ะ และรับรองว่าจะได้ซึมซับสิ่งมีค่าที่นั่นได้อย่างดีที่สุด
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_191222-2.jpg)
แต่เอาจริงๆ แล้วไมว่าทั้ง 3 Type นี้คงไม่พอหรอก เพราะเมืองนี้และรูทนี้ จะทำให้เพื่อนๆ หลงรักที่นี่อย่างแรงเลยล่ะ เชื่อผมสิ อ่านมาถึงตรงนี้คิดว่าเพื่อนๆ น่าจะเที่ยวแคนาดารูทนี้ได้ง่ายขึ้นไม่มากก็น้อยเลยล่ะ ซึ่งอย่างที่บอกตั้งแต่ตอนต้นว่าไมเดินทางไปในช่วงปลายเดือนหนาวแล้ว ที่นี่จึงยังคงมีหิมะปกคลุมอยู่ ทำให้แพลนทริปการมาพายคายัคบนทะเลสาบสีฟ้าของเราจึงต้องพับเก็บไว้คราวหน้าแล้วมาลุยกิจกรรมในปลายหน้าหนาวของที่นี่แทน เอาล่ะ ถ้าพร้อมแล้ว ไปดู Highlight ทริปนี้ของไมกันเลย!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5071-2.jpg)
สถานที่ท่องเที่ยว
รอบนี้เราจะเน้น 3 ที่หลักนะ จะไล่จากซ้ายไปขวาตามแผนที่ นั่นคือ Lake Louise > Banff > Canmore ซึ่งอย่างที่บอกว่าเราไปในช่วงเดือนเมษายน ฉะนั้นแล้ว วิวที่เห็นก็จะค่อนข้างขาวโพลน แต่เป็นขาวโพลนที่ต้องบอกว่าสวยเหมือนกัน เพื่อไม่ให้เสียเวลา เราไปดูเมืองแรกกันเลยดีกว่า
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4688-2.jpg)
Lake Louise
ที่แรกที่เราจะมาแนะนำคือ Lake Louise ชื่อดังของ Canada ที่มีภาพติดตาเป็นคนพายคายัคบนน้ำใสสีคริสตัลท่ามกลางป่าสนและแบ็คกราวน์เป็นภูเขาหินยอดน้ำแข็งด้านบน บอกเลยว่ามันสุดยอดมาก ๆ แต่ภาพที่บรรยายไปสักครู่นี่คือช่วง Summer ครับ พอเรามา Winter ก็จะได้เล่นกิจกรรมอีกแบบ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/sdf.jpg)
ที่แรกที่เราจะแนะนำคือ Lake Louise ตามตัวเลย แต่ไม่ได้จะมาพายคายัคนะ เพราะเป็นน้ำแข็งหมดแล้ว เราจะพาเพื่อน ๆ ทุกคนมาเล่น Ice skate น้ำแข็งบนทะเลสาบ Louise เป็นไง เก๋ไหม
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_175859-2.jpg)
ซึ่งเราตั้งเป้าหมายไปที่ Fairmont Château Lake Louise ภายในมีที่เช่าอุปกรณ์ต่าง ๆ ครบครัน ทั้ง Skate และหมวกกันน็อคครับ ตัวราคาจะอยู่ที่ 23 CAD สำหรับ 4 ชั่วโมง และ 33 CAD สำหรับ 8 ชั่วโมง ซึ่งพื้นที่บริเวณนี้ช่วงหน้าหนาว จะเปิดตั้งแต่ 7:30 am – 8:00 pm ครับ เพื่อน ๆ สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมผ่านทางลิ้งค์นี้เลย https://www.chateaulakelouiserentals.com/
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4653-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_1801280-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_115444-2.jpg)
เราเดินมาจนถึงลานสกี ซึ่งก็คือทะเลสาบนั้นแหละ จากนั้นก็สวมอุปกรณ์เลยครับ ต้องบอกก่อนเลยว่า ไม่เคยเล่นมาก่อน แต่อยากลองเล่น และอยากเก็บภาพสวย ๆ ด้วย มั่ว ๆ กันไป ล้มบ้าง เป็นธรรมดา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_174918-2.jpg)
มันเป็นอะไรที่ไม่น่าเชื่อว่าจะได้มาทำอะไรแบบนี้จริง ๆ เป็นการเล่น Ice skate ครั้งแรก ที่วิวสวยสุด ๆ จนแทบหยุดหายใจ ให้ไปอีกรอบก็ไปนะ แต่รอบหน้าขอหน้าร้อนเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_175015-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_180034-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_175343-2.jpg)
แต่มีสิ่งหนึ่งที่เราอยากไป แต่คงต้องพับเก็บ ก็คงจะเป็น Moraine Lake คือหิมะปิดทับถนน เข้าไม่ได้เลย เสียดายมาก แต่ก็อย่างว่า มันเป็นสถานที่ที่ต้องไปหน้าร้อน ถึงจะสวย หิมะแบบนี้ ภูเขาสวย ๆ แบบนี้ ใช่ครับ Snowboard ต้องอยู่ในลิสต์
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/GOPR0522-2.jpg)
ที่เมืองนี้มีลานสกี & สโนบอร์ดที่สวยมากเลยนะ คือในเอง Lake Louise เองก็มีร้านให้เช่าอุปกรณ์อยู่ร้านหนึ่ง คือเค้าบอกว่าต้องเช่ามาจากในเมืองก่อน ไม่งั้น ตรงลานสกีจะมีขายแค่ Lift Ticket หรือถ้ามีราคาเช่าก็จะแพงมาก เอาจริง ตอนไปผมจำไม่ได้เลยว่าเช่าร้านไหน คือมีให้เช่าทั่วเมือง แต่หากเพื่อน ๆ ต้องการแพลนก่อน สามารถเช่าผ่านเว็บนี้ได้เหมือนกัน อุปกรณ์ค่อนข้างโอเคเลย: https://www.chateaulakelouiserentals.com/
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/G0020564-2.jpg)
ราคาเช่าอุปกรณ์ก็กลาง ๆ ถึงแพงครับ จะอยู่ที่เรทช่วงเรทเริ่มต้นครึ่งวันที่ 53 CAD หรือหากเต็มวันจะอยู่ที่วันละ 65 CAD และตั๋วลิฟท์ก็ซื้อหน้างานได้ คือราคาลิฟท์ต้องอัพเดทตอนไปกันเอาเองอีกทีนะครับ ตอนนั้นไปกับคุณแฟนสองคน บอกเลยว่า นางเล่นไม่เป็น ต้องไปสอนนางก่อน ใช้เวลาสอนไป 1 ชั่วโมงเลยตอนนั้น จำได้ว่านางกลัวจนร้องไห้เลย (เอาจริง ตอนพิมพ์รู้สึกเสียใจที่นางกลัว แต่ก็ยังบังคับให้นางเล่น)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_170753-2.jpg)
และแล้วเวลาสำคัญก็มาถึง เราขึ้นลิฟท์ไปยังจุดสูดสุงของภูเขาเพื่อไถลลองมาครับ ระหว่างขึ้นไปหิมะตกหนักมาก น่ากลัวมากกกก แต่ก็อยากไป และพอไปถึงนะ มันสวย โล่ง เปรี่ยวในใจเหลือเกิน จนแฟนผมขอตัวไม่ไถลลง เพราะไม่มั่นใจว่าจะลงมาได้ไหม
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_164434-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_145542-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_1325480-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_1659400-2.jpg)
นางก็เลยขอนั่งลิฟท์กลับลงไป ส่วนผมนะหรอ ไถลต่อเลยฮ้ะ แล้วคือวิวสวยมากกกกกกกก //ต้องบอกงี้ว่าตอนเล่นไม่ได้เอากล้องไปนะ ที่เห็นเป็นมือถือถ่าย ภาพก็จะได้ประมาณนี้ แต่ขอบอกไว้เลยว่า Lake Louise หน้าหนาว ก็มีดีไม่แพ้กันเลย มีโอกาสก็อยากให้ไปกันงับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5132-2.jpg)
Banff
มาต่อที่เมืองที่สอง ที่นี่เราตั้งใจมา Dinner บนภูเขาน้ำแข็งครับ ถึงขั้นจองไว้ก่อนมาเลย โดยที่ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่า เมืองที่นี่ สวยมากกกกก เอาจริง รูทเต็มของผมคือขับมาตั้งแต่ Vancouver แล้วล่ะ แต่เมืองที่หลงรักมากที่สุดคือเมืองนี้ เพราะมันเป็นเมืองน่ารัก แบบน่ารักจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5195-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5161-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5123-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5120-2.jpg)
มันเล็ก แล้วก็ดูมีกลิ่นอาย something ที่แบบ อยากอยู่นาน ๆ นั่นแหละ เราหยิบกล้องถ่ายรูปมาถ่ายบ่อยหน่อย แต่ตอนนั้นก็คือมือสั่นหมดเลยนะ เพราะแค่เอามือออกจากถุงมือ ก็ชาแล้วจ้า ซึ่งจะบอกว่าตอนที่เราไป Banff ค่อนข้างพิเศษกว่าที่อื่น ๆ เพราะเราไป Camping ที่ Two Jack Lakeside ครับ วิวดีมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5283-2.jpg)
ตรงจุดนี้เอง ห่างจากตัวเมือง Banff ราว ๆ 15-20 นาทีเท่านั้นครับ ปกติ Summer ผู้คนจะมา Camping, Trekking และ Chill out กันที่นี่เยอะมาก แต่ด้วยความที่ว่าเราอยากมีฟีล Camping ริมทะเลสาบวิวภูเขาน้ำแข็งบ้าง ก็เลยตั้งใจมาพักกันที่นี่ และเตรียมอาหารอย่างง่ายมาทานกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5323-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5251-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5287-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5282-2.jpg)
ซึ่งต้องบอกแบบนี้ว่า ช่วงที่เราไปเป็น กลางเมษาแล้ว ฉะนั้นอากาศจะหนาว แต่ไม่มาก มีลองจองหนา ๆ เสื้อผ้าดี ๆ ใส่ ก็เพียงพอแล้วครับ นอนกอดกันก็คือลดความหนาวไปเยอะเลย ส่วนเต้นท์ เราไม่ได้เช่าครับ เราเตรียมกันมาเองจากไทยเลย บรรยกาศโคตรดีบอกเลย จริง ๆ แถวนี้มี Homestay ด้วยนะครับ มาพักได้ ชิลมากกกก สุดท้าย ทุกอย่างที่พิมพ์มาด้านบน ผมโกหก!!! ใครมันจะไปนอนได้ครับ หนาวฉิบหาย ๕๕๕๕
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_091040-2.jpg)
ความจริงคือ เราขนเต้นท์ไปจากไทย เพื่ออยากจะได้ภาพแบบด้านบนกลับบ้านครับ เลยได้ location Two Jack Lake นี่แหละ จากนั้นก็ขน Breakfast จากที่พักที่พักเมื่อคืน หมอน ผ้าห่ม ยกขึ้นรถแล้วขับไปที่ Lake จากนั้นก็กางเต้นท์จัดฉากประหนึ่งว่า กูนอนที่นี่ คืนนี้นะ ๕๕๕๕ เป็นไง เนียนป้ะ > <
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_105629-2.jpg)
แต่ที่เมืองนี้ มีกิจกรรมหนึ่งที่เราไปค้นหามาแล้วว่าเด็ด นั่นก็คือ Hot Spring บนภูเขา อันนี้ไม่ต้องจอง ขับไปทางตอนใต้ของเมือง แล้วเลาะเนินเขาไปเรื่อย ๆ จะถึงเลย มีทางเดียว รับรองไม่หลงแน่นอน Search ไปว่า Banff Upper Hot Springs เปิดตั้งแต่ 10:00 am – 10:00 pm แต่แนะนำให้ไปแต่เช้า โคตรสวยเลย!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_104304-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_105655-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_105518-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5205-2.jpg)
เค้าจะบังคับให้เราใส่กางเกงว่ายน้ำเท่านั้น แล้วก่อนลงก็จะต้อง อาบน้ำล้างตัวกันก่อนด้วย ซึ่งราคาค่าใช้จ่ายก็ตกคนละ 8 CAD สำหรับเด็ก และ 9.25 CAD สำหรับคนโต (ตัวนี้เป็น Single Entry นะ) ซึ่งก็จะมีพวกผ้าเช็ดตัวให้เช่าด้วยผืนละ 2 CAD โดยที่ห้องน้ำก็จะแบ่งชายแบ่งหญิง แล้วออกมาปะกันตรงโซน Hot Pool เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180410_105323-2.jpg)
ถ้าให้เรียกชื่อเต็มก็คือ Banff Upper Hot Springs ครับคุณเอ้ยยย วิวดีมาก ดีแบบ ให้ตายเถอะ นี่มันสวรรค์ชัด ๆ เราแช่กันนานมากเลย แต่เค้าก็แนะนำว่าไม่ควรเกิน 15 นาทีเพราะจะทำให้ผิวแห้ง คุณ คือมันดีเว้ย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4862-2.jpg)
เสร็จจากตรงนั้นเราก็ตีตั๋วนั่ง Cable car ขึ้นไปด้านบนต่อเลย เรียกได้ว่า จอดที่เดียว เก็บครบหมด ที่นี่ search ง่าย ๆ ว่า Banff Gondola ครับ ตั๋วราคา 55 CAD แบบ Return Ticket ขึ้นไป ก็จะมีโซน View Point ให้เราชมครับ บอกเลยว่าลมแรงมาก ๆ ซึ่งด้านบนก็จะเป็นอาคาร และร้านอาหารรองรับด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4878-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4972-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4966-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4994-2.jpg)
อย่างที่บอกว่าเราจองมา ที่นี่วิวสวยมาก พร้อมกับ ไวน์ และอาหารรสเลิศที่ไม่อยากให้คุณได้พลาดเลยจริง ๆ ถ้ามาเมืองนี้ เรียกได้ว่า ตั้งใจมาที่นี่ เพราะสิ่งนีร้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5079-2.jpg)
นี่คือบรรยากาศในห้องอาหาร Sky Bistro (Upscale Dining atop Banff Gondola Summit และจะบอกว่าพนักงานทุกคนบริการดีมาก ๆ สิ่งหนึ่งที่เราชอบใจคือ บรรยากาศที่ทุกคนมาที่นี่ เค้ายิ้มและมีความสุขกันทุกคนที่นั่งทานข้าวเลยอ่ะ เราเลยรู้สึกว่า นี่สินะ ที่เงินซื้อได้ ฉะนั้น หลายสิ่งหลายอย่าง จริง ๆ แล้วก็ยังต้องใช้เงินอยู่นั่นแหละ ๕๕๕๕
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180409_184957-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4911-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4909-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180409_185222-2.jpg)
แล้วคือเอาจริงป้ะ อาหารเค้าไม่ได้แพงเลย แต่คือถ้าแพงก็ยอมจ่าย ไปขนาดนี้แล้ว มันเป็นประสบการที่ดีสุด ๆ ไปเลย ที่สำคัญเพื่อน ๆ สามารถเช็กเมนูและราคาอาหารก่อนไปผ่านได้ Official Website เค้าได้อีกด้วยนะ รวมถึงจองโต๊ะด้วย ผ่านทางนี้เลย https://www.banffjaspercollection.com/dining/sky-bistro/our-menu/ นี่ตอนเขียนรีวิวก็ยังจำความรู้สึกดี ๆ ตอนนั้นได้อยู่เลย อยากกลับไปอีก ๕๕๕
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4894-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_4929-2.jpg)
เอาล่ะ บอกเลยว่าเมือง Banff เป็นเมืองทีห้ามพลาดจริง ๆ เป็นเมืองที่ไม่คิดว่าจะมีของเยอะขนาดนี้ และอีกเมืองต่อไปที่เราอยากจะนำเสนอเพื่อน ๆ ก็คือ Canmore จะมีอะไรน่าตื่นเต้นนะหรอ เลื่อนอ่านต่อเลย!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5468-2.jpg)
Canmore
เอาเข้าจริง ๆ Canmore เป็นอีกเมืองที่ตอนแรกไม่ได้ตั้งใจจะไป แต่ด้วยความที่ Canmore มีกจกรรมหนึ่งที่ผมอยากทำมานานมาก ๆ แล้วในชีวิต นั่นคือ Dog Sledding ซึ่งที่ Lake Louise ก็มีนะ แต่ตอนนั้นวันที่เราไปมันเต็ม บวกกับการไป Canmore จาก inspect ที่ดูมา วิวสวยกว่า และบรรยากาศที่นั่นก็ใหม่เมืองกว่า เลยตัดสินใจไป
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_1401520-2.jpg)
ตอนนั้นจำได้ว่าค่าใช้จ่ายตกคนละ 525 CAD ใช่ ค่อนข้างแรงเลย แต่บ้านเราไม่มีให้ทำเนอะ เราก็เลยตัดสินใจไปนั่นแหละ ก็บินไปถึงแล้ว เงินหาใหม่ แต่โอกาสที่จะได้กลับมาที่นี่อีกมีไหมเนี่ย ตอบยากเลย ซึ่งทริปนี้ เราใช้บริการของ Snowvy Owl Tour
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5410-2.jpg)
คืนก่อนเราพัก Banff แล้วเดินทางต่อไปที่ Canmore จุดนัดพบราว ๆ 30 นาทีได้ครับ ถนนที่นี่ขับสนุก แบ่งเลนส์สำรหับทางระยะไกล ออกจากระยะใกล้ ทำให้การขับรถที่นี่ใช้ความเร็วได้อย่างเมามันส์ แบบที่ไม่ต้องห่วงว่าจะมีอะไรมาข้ามถนน หรือมีอะไรที่ไม่ควรอยู่ในถนนมาทำอันตรายให้กับเราไหม
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5746-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5712-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5686-2.jpg)
เมือง Canmore สวยเหมือนกันแหะ ระหว่างทางก็มีจอดรถถ่ายกับวิวแม่น้ำที่มีฉลากหลังเป็นภูเขาด้วย เรานัดเจอทีมงานในตัวเมืองครับ เพื่อที่จะได้นั่งรถตู้ขึ้นเขาไปพร้อมกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5418-2.jpg)
ช่วงเวลาดี ๆ ก็มีถึง รถตู้ 10 ที่นั่ง พาเราขับผ่านแม่น้ำ และเลาะไหล่เขาไปเรื่อย ๆ ไปยังจุดที่เป็นทะเลสาบ ที่น้ำมันเป็น Glacier ด้วย และป่าสนซ้อนกัน บรรยากาศดีมากบอกเลย ระหว่างทางสวยจริง ๆ ผมหยิบกล้องขึ้นมาถ่ายวิวไม่หยุด จนเหนื่อยไปเอง และเริ่มเมารถ เพราะทางโค้งเยอะมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_143726-2.jpg)
ราว ๆ เกือบ 45 นาที ก็เดินทางมาถึงครับ ทรงเป็นแคม์เล็ก ๆ และมีรถขนหมาเสียงเจี๊ยวจ้าวเต็มไปหมดราว ๆ 3-4 คัน (เรามากัน 10 กว่าคนครับวันนั้น จอยกรุ๊ปกัน) น้อง ๆ น่ารักมาก บางตัวอยู่ในรถ บางตัวในกรง และบางตั๋วก็อยู่ในเชือกลากจูงที่พร้อมให้เราเดินทางไปกับเขา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_144113-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_143835-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5449-2.jpg)
ตอนแรกเขาก็จะให้เราเล่นกับพวกมันก่อนครับ พวกมันน่ารักมากกกก เอาจริงก็กลัวโดนกัดอยู่เหมือนกัน แต่พี่เค้าบอกไม่เป็นไรไม่กัดหรอก ภาพที่ได้จึงออกมาน่ารักน่าชังมาก ๆ เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5638-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5516-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5519-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5550-2.jpg)
ถึงเวลาที่จะต้อง Sledding คือมันจะเป็นรถลากเลื่อนแล้วให้เรานั่งอยู่ด้านในครับ ช่วงแรกก็นั่งนะ แล้วก็ถ่ายรูปไปเรื่อย ๆ ผ่านวิวป่าสน ภูเขาน้ำแข็ง จนไปเจอทะเลสาบ อันนี้ดิ ของจริง วิวอลังสุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5558-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5638-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_140337-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/IMG_5548-2.jpg)
ระหว่างนั้นเลยขอเค้าเป็นคน control หมาบ้าง ก็คือมายืนด้านหลัง สนุกมาก ได้รสชาติอีกอย่างที่ไม่เคยได้ จนไปถึงกลางทะเลสาบ เค้าก็จะปล่อยให้เราใช้เวลาถ่ายรูปให้อิ่มเอมไปเลย แล้ววนกลับมาที่จุดนัดพบที่เดิม
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_144738-2.jpg)
มาถึงเค้าก็จะตั้งกองไฟให้ไออุ่น พร้อมกับเสิร์ฟชาร้อน ๆ บวก Snack เบา ๆ ให้เราได้นั่งคุยกันกลางป่า เป็นประสบการณ์ที่ดีมาก ๆ เลย ผมให้ที่นี่ 8/10 ไปเลย ชอบมาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/12/20180411_175217-2.jpg)
และนี่คือเรื่องราวและสถานที่ท่องเที่ยวสามเมืองที่ผมอยากจะแนะนำเพื่อน ๆ ครับ ถ้าวันน้อย ไม่ต้องขับรถจาก Vancouver ไปก็ได้ บินต่อไป Edmonton แล้วเช่ารถขับลงมาตามที่ผมแนะนำเลย รับรองว่าไปเจอความสวยแบบไม่ต้องใช้เวลานาน ทริปหน้าไมจะพาเพื่อน ๆ ไปเที่ยวที่ไหน ไปทำอะไร แล้วเจอกันระหว่างทางครับ
ไม