ถ้าให้ย้อนกลับไปเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยไปกระบี่ และแน่นอนว่ามีหลายคนที่ต้องไปรูททัวร์ 4 เกาะที่จะต้องผ่านถ้ำพระนาง หรือแม้แต่กระทั่งไร่เลย์ไปเดินเล่นปีนผา เชื่อไหมว่า ทุกที่ที่พูดมา ล้วนเดินอยู่ริมกำแพงบ้านของรายาวดีทั้งสิ้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0251.jpg)
จากที่คุยกับพนักงาน ที่นี่เปิดมาเป็นเวลา 29 ปีแล้ว ณ ขณะที่ผมไปและกำลังพิมพ์รีวิวอยู่ตอนนี้นะ หลาย ๆ คนกลับมาอ่าน ตัวอายุของที่พักก็คงจะมีอายุมากขึ้น แต่บอกไว้ก่อนเลยว่า ที่นี่เค้าดูแลที่พักดีมากกกกก มีคนสวนคอยดูแลต้นไม้ตลอด พวกกำแพงที่ทำจากไม้ไผ่ ก็ Re-Novate ทุก ๆ 3 เดือน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0183.jpg)
เรียกได้ว่าพอเข้าไปเห็นภาพภายนอก ทุกอย่างสยังดูดีอยู่ บวกกับฉากหลังและสิ่งแวดล้อมรอบข้างเป็นสีเขียวแล้วด้วย ยิ่งชวนให้อยากเข้าไปสัมผัสโซนด้านในเหลือเกิน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/504014F2-E05C-4500-8D9A-C910F21591C4.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_6999.jpg)
ต้องบอกแบบนี้ว่า ตัว Location ของที่นี่ถือว่าดีมาก ๆ ติด 3 หาด ไร่เลย์ หาดถ้ำพระนาง และไร่เลย์ตะวันออก บวกกับสถานที่ท่องเที่ยวกิจกรรมอื่น ๆ อีกมากมาย ไม่ว่าจะเป็นปีนฝา ดำน้ำ นอนหาด ถ้ำค้างคาว โรยตัว หรือแม้แต่ทะเลใน ใน Blue Lagoon ลับ ที่ชาวต่างชาติ ชอบมามากกกกกกกกกกกกกกกกก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/7D351380-786F-49FE-BCD3-901626E6581D.jpeg)
ครั้งนี้ที่เรามา ทางรีสอร์ทเค้าทำโปร นอน 2 คืน ฟรีคืนที่ 3 พอดี ไม่จัดไม่ได้จริง ๆ ไหนจะยังได้ Upgrade ห้องพัก จาก Deluxe มาเป็น Pool Pavilion ด้วย ไม่มาได้ไง ถ้าพร้อมแล้ว เรามาเริ่มกันเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7229.jpg)
การเดินทาง
วิธีที่ดีที่สุดที่จะมากระบี่คือการบินตรงมาลงกระบี่เลยครับ ครั้งนี้ผมบินกับ Vietjet ไม่ใช่อะไรนะ ช่วงที่ผมรีวิว Vietjet เค้ามาแรงจริง และมีรูทบินหลายรูทหลายรอบในวันเดียว ราคาตั๋วไปกลับ กทม.-กระบี่ ไม่เกิน 3,000 บาท ถือว่าโอเค
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/asdfewf.jpg)
ตี้งแต่ Ground Operate ยันแอร์ และกัปตัน ทุกคนดูแลดีมาก ถามไถ่ตลอด รวมถึง กัปตันบินนุ่มมาก ทั้งตอนบินขึ้น และบินลง จริง ๆใช้เวลาไม่นานครับรูทนี้ ประมาณชั่วโมงครึ่งก็ถึงแล้ว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7239.jpg)
บนตัวเครื่องบิน เข่าไม่ติดครับ และก็พนักงานดูแลความสะอาดดีมาก นั่งเพลิน ๆ ก็มาถึงครับ ซึ่งตัวรีสอร์ทเอง ราคาเมื่อจองกับที่พัก เค้าจะมีรถรับส่งสนามบินรวมมาให้ด้วยเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_6370.jpg)
รถตู้ของยาราวดีคือดือมาก คนขับขับนิ่ม และใช้เวลาราว ๆ 20 นาทีก็ถึงท่าเรือครับ ซึ่งรายาวดี ไม่ใช่ว่าขับรถลงไปจอดแล้วจะถึงแล้ว จะต้องนั่งเรือไปต่ออีกราว ๆ 20-25 นาที เป็นเรือของบริษัทซึ่งที่นั่งโอเคมาก โดยเราจะนั่งจากท่าเรือรายาวาดี ไปยังท่าเรือไร่เลย์ฝั่งตะวันออก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/612DE953-BDF5-4DCF-B34B-BDD8543BC04A.jpeg)
Highlight อยู่ที่ถ้าน้ำรถ เค้าจะมีโป๊ะมารอรับเรา แล้วมีรถแทรคเตอร์พ่องกับที่นั่งขับมารับกลางทะเลเลย แปลกใหม่มาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/5967E9C8-C931-4563-B96A-977CEC2E653F.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/4B837D23-CDC9-457F-9B93-9E88D810EA25.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/04F18256-136E-4570-B2CA-D32A80829C04.jpeg)
หลังจาก ที่ไปถึงหน้าโรงแรม เค้าก็จะมี Butler ส่วนตัวมารอรับเราครับ น่ารักมาก ๆ จากนั้นเค้าก็จะเสิร์ฟด้วยน้ำมะพร้าว Cocktail หอม ๆ อร่อยมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/6B9740B5-976E-4A7B-A3A7-173F20A9DC7E.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/253628E6-2553-46B6-815B-33B0A259623D.jpeg)
ทาง Butler ก็จะแนะนำสถานที่แห่งนี้ ซึ่งต้องบอกว่าว้าวมาก เราพึ่งรู้ว่าที่นี่มี 100+ ห้อง และถึงว่าไม่เคยเห็นมุมโดรนจากนักรีวิวท่านไหนเลย เพราะตัวที่พักมันอยู่ในป่ากลางเกาะ ไม่มีทางเห็นที่พักจากด้านบนแน่นอน Amazing มาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/372631DC-357F-441A-8932-9D5CEC9E7011.jpeg)
จากตัว Lobby มีวิธีการเดินทางไปห้อง 2 แบบ คือไปแบบ shuttle กับ เดินไป เราเลือกเดินกันไปครับ เพราะมาครั้งแรก อยากดูวิวและรอบ ๆ ที่พัก คือเดินไปแล้วก็อึ้งไป เค้าดูแลที่พักได้ดีขนาดนี้เลยหรอเนี่ย ตัวที่พักที่เป็นพวก Pavilion หรือ Villa จะมีรั้วไม้ไผ่กั้นความเป็นส่วนตัวไว้อยู่ และจะมีวิลล่า 4 หลังใหญ่อยู่ติดหาดถ้ำพระนาง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8307.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8313.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_6990.jpg)
ไม่น่าเชื่อว่า สองหลังด้านในถูกต่างประเทศซื้อไปแล้ว โหหห… ฟังคร้งแรกตกใจมาก ต้องประจับใจขนาดไหน ถึงติดต่อซื้อทั้งบ้านไว้เลย แล้วก็จ้างทางโรงแรมดูแลรายวันรายเดือนไปในเรื่องความสะอาด และก็มาถึงหน้าที่พักครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0276.jpg)
POOL PAVILION
ครั้งนี้เราพักห้อง 11/1 เป็นห้อง Pool Pavilion เปิดประตู้ไป ภายนอกตัวบ้านจะเป็นบ้านทราง 8 เปลี่ยน แล้วมีหมวกทหารเรือหรือกะลาสีคลุมบ้านไว้อยู่ ตัวบ้าน มีสีเหลืองอ่อน ๆ และตกแต่งด้วยโทนน้ำตาล ข้างบ้านเป็นสระสีฟ้ามรกต พร้อมกับต้นไม้ใบบอนที่เขียวววววววว อุ่นตาเย็นใหญ่ไปหมด
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/2AE37D72-34E4-47BC-A872-BEDD8AD6A273.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/ED412A15-EC0D-46BA-AD73-904EC47A0CB4.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/E53E459C-4006-4ADA-81F3-080F53BEA0C7.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/B2A5F0FC-DEBC-426A-8A02-26971CA53DD4.jpeg)
คือเข้าบ้านไม่เข้าบ้านนะ ออกไปดูบริเวณสระก่อนเลยเพราะสวยมาก ๆ พอเข้าไปด้านในต้องบอกว่าพื้นเป็นไม้สัก ถูกดูแลอย่างดี ตัว butler ก็แนะนำโซนต่าง ๆ ของตัวบ้าน รวมถึพวกของกินเล่น snack และกลุ่ม Amenity ต่าง ๆ ที่ได้ข่าวมาว่า ที่นี่ดีมาก และเอากลับบ้านได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/089E7B21-20D4-41F7-902B-609414C25F1F.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/0CCE806B-D57A-4883-A34C-ADE4D2FD324A.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/4062533D-30D8-45C3-8D64-91F74397841B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/BF1CF28D-844B-4A53-8511-AE9743DF8A65.jpeg)
เด่วพาไปดูภายในที่พักกันครับ ข้างในจะตกแต่งแบบไทย ๆ เลย พื้นเป็นพื้นไม้สักาขัดเงาอย่างดี ชั้นล่างก็เป็นห้องนั่งเล่นที่สวยอีกที่ ชั้นสองจะมีบันไดขึ้นไปข้างบนอยู่ริมด้านในตัวบ้าน จะเจอกระจกแต่งตัวก่อน จากนั้นก็จะเห็นเตียงนอนหนา 12 นิ้ว พระเจ้า ขอบอกว่านอนดูดดวิญญาณมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/AA9563A2-850C-49E9-A841-B3A186D02FB7.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/C92DB74A-4598-47B5-82E1-6128EEF214BB.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/4096EE70-91F2-4D7C-9243-8435D215FFD8.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DE436CCF-9424-48FD-9A13-CB9F9A88C65B.jpeg)
มีตู้เซฟ โต๊ะทำงาน ตู้เสื้อผ้า แต่บอกเลยว่าไม่ได้ใช้ เพราะชีวิตส่วนใหญ่แก้ผ้าอยู่สระว่ายน้ำกัน ห้องน้ำก็แบ่งสัดส่วนตามขนาดที่มีได้อย่างเหมาะสม แบ่งห้องส้วม โซนอาบ และโซนกระจกแต่งตัวได้อย่างลงตัวเลย แถมห้องน้ำยังเป็นวิวสระอีกด้วย ดีสุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/9FEBEC09-6439-4D33-8682-91EF700B2D88.jpeg)
“สระที่นี่มีขนาด 3×8 เมตร และลึกประมาณ 1.5 เมตร ถือว่าโอเคทีเดียว เป็นสระน้ำเกลือครับ ตรงนี้เป็นจุดที่ผมมาพักกันบ่อยสุด”
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/E8626BFB-C211-4478-83EE-362754BA1829.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/9D5E65CF-3FEF-46BE-8302-76E4A8BB3107.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/26C1058F-5412-4348-9C2A-3F10C4B30F43.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/6D237928-6574-45D9-B655-88614C0B013E.jpeg)
และทางที่พักจะมีสัตว์เยอะมาก ให้ระวังกันด้วย ทั้งลิง ทั้งงู วรนุช ยุง และอื่น ๆ บอกเลยว่า มันอยู่ในป่าจริง ๆ เอาล่ะ ทีนี้ผมจะพาไปดูในจุดอื่น ๆ ที่ผมมีเวลาไปเก็บภาพมาฝากได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8927-2.jpg)
BREAKFAST TIME
อาหารเช้าที่นี่จะเปิดตั้งแต่ 6:30 – 10:30 น. ทานข้าง ๆ Lobby ริมเขาถ้ำพระนาง ตัวอาหารมีทั้งไลน์ Buffet และ A la carte ซึ่งตัวว A la carte มีราว ๆ 40 เมนูรวมกันเห็นจะได้ แบ่งเป็นอาหารไทย และนานาชาติ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8935.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8934.jpg)
โต๊ะนั่งจะแบ่งเป็นโซน มีด้านในและด้านนอก ด้านในตกแต่งเป็นทรงไทย มองจากในรูปเหมือนไม่มีอะไร ต้องมาเห็นด้วยตาของตัวเอง เรื่องความพิถีพิถันและความเรียบร้อยของสถานที่ ต้องยกให้ทีนี่เลย บ้าบอ ดีงามมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8929-2.jpg)
ส่วนตรง Outdoor ก็วิวเขา วิวทะเล อาหาศดีมาก เราเลือกโซนด้านใน และสั่งอาหารมาทานกันพอสมควร และความดีงามที่ว่านี้คืออาหารอร่อยทุกอย่าง และจัดมาอย่างละเมียดละไมดีมากกกก ทุกอย่างที่เค้าเสิร์ฟมาให้ มันไม่ใช่แค่เอามาให้ทานอิ่ม แต่มันมี detail ยิบย่อยของการตกแต่งหน้าตาอาหารด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8923-2.jpg)
อย่างเราสั่งลาเต้รอ้น No sugar เค้าก็มีการเอา Cinnamon อาบน้ำผึ้งที่ปลายวางไว้ให้เผือเราจัดการอยากได้น้ำตาลหรือความหวานเพิ่มเติม เห้ยแก มันดีมาก เป็นการทานอาหารที่ดีจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8932.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8933.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8920.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8922.jpg)
อ่อ.. ผมไม่มั่นใจนะ ว่าสามารถสั่งอาหารให้เด็กพนักงานไปเสิร์ฟที่บ้านพักได้หรือเปล่า แต่ถ้าให้แนะนำ มาทานพร้อมหน้าพร้อมตากันที่นี่เถอะ ฟีลกู้ดจริง ๆ เพราะแขกที่มาพักที่นี่เค้าคนคุณภาพด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/57AE2078-CCF3-4007-B304-E91A76063CC2.jpeg)
TENNIS COURSE & FITNESS
น้อยที่มากที่เราจะเห็นที่พักมีสนามเทนนิสในตัวถ้าไม่ใช่โรงแรมในเชนระดับห้าดาว แต่เผอิญว่าที่นี่ใช่ไงครับ เค้าห้าดาวของจริง และมากไปกว่านั้นยังมีปิงปอง สควอต และเครื่องเล่นอื่น ๆ ด้วยนะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/78028F82-7EC3-43A8-9395-BF8EC1D672F8.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/C0457DE6-7BC3-4092-9BE4-122DAC2AF31E.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/A9EC2A72-A25B-4666-9941-197C0C528059.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/8D9D7A9B-74FB-4EAA-BBDC-524D4C81AE33.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/1F706C8A-F1A8-42D3-8675-56C7737705DB.jpeg)
สนามเทนนิสที่นี่มีอุปกรณ์ให้เรายืมฟรีแบบไม่เสียเงิน บรรยากาศดีมาก ๆ อยู่ทางฝั่งไร่เลย์ตะวันออก ซึ่งติดกลับสระน้ำใหญ่ คือมันอยู่กลางป่า ติดเขา ใกล้ทะเล ตียังไงก็สนุกครับ ได้เหงื่อตอนเช้านี่ฟินสุด ๆ ไปเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0204.jpg)
ด้วยความที่บ้านเรามีสระน้ำ เลยไม่ได้เดินไปโซนสระกลางของที่พักเลย แต่ก็ปล่อยโดรนมาให้เพื่อน ๆ ชมบรรยากาศกันนะ ซึ่งจุดนี้เอง อยู่ใกล้กับถ้ำพระนางมาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0202.jpg)
แต่ถ้าถามถึงห้องออกกำลังกาย ต้องบกว่าเครื่องเล่นน้อย และค่อนข้างเก่า แต่เชื่อผมเถอะว่า เค้าไม่ได้เน้นให้ออกกำลังกายในห้องแคบ ๆ หรอก เพราะด้วยตัวโลเคชั่นที่นี่ มีที่ให้ออกกำลังกายจริง ๆ บรรยากาศโดน ๆ ที่น่าสนใจกว่านั้นเอง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8883.jpg)
THE GROTTO
อีกหนึ่ง Highlight ห้ามพลาด ที่ถ้าไม่ได้มาพักที่นี่ คุณจะไม่มีสิทธิได้เข้ามาใช้บริการในพื้นที่แห่งนี้เลย ที่นี่ถูกโซนอยู่ริมผาเก่าแก่ ใต้ร่มไม้ใหญ่ มีบาร์เล็ก ๆ ที่จะเปิดสองเวลา แบบ A la carte และก็ช่วง 16:00 – 18:00 จะเสิร์ฟแต่เครื่องดื่มเท่านั้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8881.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_6514.jpg)
ตกเย็นที่นี่จะเป็น BBQ SET ให้จองก่อนมา ย้ำมาต้องจองเท่านั้น ถึงจะได้ทาน แล้วววววว… ความพีคอยู่ตรงที่วิวตรงนี้ เราสามารถเห็นเกาะปอดะ ทะเลแหวก เกาะไก่ และเกาะสำคัญอื่น ๆ ด้วยตาเปล่าเลย ดีมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8365.jpg)
แสงเย็นจากพระอาทิตย์ที่ตกบริเวณนี้ จะทำให้บรรยากาศที่นี่ดูน่าค้นหาขึ้นไปอีก ในกรณีที่ไม่จอง BBQ set เพื่อน ๆ จะไม่สามารถมานั่งโซนนี้ได้ จะได้แค่โซนบาร์เท่านั้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8876.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8875.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8369.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8866-2.jpg)
แต่ ๆๆๆๆๆ จะบอกว่าที่ผ่านมา 29 ปี ที่นี่เค้าไม่เคยเปิดรับคนนอกเลย จนกระทั่งหลังโควิด เค้าตัดสินใจเปิดรับคนนอกด้วย แต่ต้องจองมาก่อนเท่านั้น ถือเป็นเรื่องราวที่ดีมาก ๆ ถ้ามีโอกาสไม่อยากให้ทุกคนพลาดจริง ๆ Good moment สุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/7245F2E2-F116-4BF6-BEC2-594ABCF79F80.jpeg)
หาดถ้ำพระนาง
จุดนี้เองจริง ๆ แล้วเป็นของอุทยานนะ แต่ด้วยความที่ที่พักเรามันตตั้งอยู่ตรงนี้ มันเลยเหมือนว่ากลายเป็นพื้นที่ส่วนตัวไปเสียงั้น ซึ่งบริเวณหาดพระนาง จะมีวิลล่าอยู่สี่หลัง แต่มีสองหลังถูกต่างชาติซื้อไปแล้วอย่างที่บอก มันดีขนาดไหนกันนะถึงได้มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/73E63EEC-733C-49C8-BBBE-A1EDA585FBCE.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/165D472C-7618-4852-B751-0D60B07C6514.jpeg)
บอกไว้ตรงนี้ว่าไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู เพราะช่วงที่เราไปมีคนเข้าพัก ไม่กล้าแม้แต่จะส่องเล่นส์เข้าไปหาบริเวณหน้าบ้านเลย แต่ช่วงที่เราไป แค่ช่วงเย็นหาดทรายก็ดูอบอุ่นน่าเดินเล่นมาก ๆ ไหนจะช่วงเช้าที่ทะเลหน้าบ้าน หาดขาวสะอาดน้ำใสขนาดนี้ ให้ตายเถอะ
และแน่นอนว่าจุดปีนฝา ก็สามารถทำบริเวณแถวไร่เลย์ หรือพระนางแถบนี้ได้เหมือนกัน สามารถจ้างพนักงานใน รร.ไป Sightseeing หรือนำทางได้เพียงคนละ 400 บาทเท่านั้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/A06C0D28-915C-4CF9-AEBE-624A825CD90E.jpeg)
ครัวพระนาง
ครัวพระนาง อยู่ใกล้กับถ้ำพระนางเลย เป็นอีกจุดที่ถ้าได้มาช่วงเย็น ยูจะต้องถูกตกแน่นอน เพราะบรรยากาศที่นี่เรียกได้ว่าฟ้าระเบิดโปรดมาเกิดแน่นอน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/A8A46A93-CEF2-475B-9BCE-5D4FE61946C6.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/BC1D2848-02FC-42B8-8707-3575CE660C63.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/C18F2380-576B-42D5-8645-F8704FDBEC4D.jpeg)
ตั้งแต่ด้านล่างยันด้านบน มีการตกแต่งแบบไทย ๆ ที่แม้แต่คนไทยอย่างเรายังต้องยกกล้องขึ้นมาแชะภาพสักใบสองใบก่อนขึ้นไปทาน บรรยากาศดี มีโซน indoor & outdoor ให้เลือก แต่แนะนำ outdoor ไปดีกว่า จะได้เสพย์บรรยกาศเสียงคลื่นได้เต็มที่
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/25BC0CCF-10B8-4855-816F-D55994FBABE7.jpeg)
ตัวอาหารสามารถสั่งเป็นคอร์สหรือจะตามสั่งก็ได้เหมือนกัน เน้นอาหารไทยที่รสชาติจัดจ้านแต่คนต่างประเทศสามารถทานได้ เออ… มันดีตรงนี้ ไม่รู้ทำได้ไง เอาจริง ตอนเราไปทานมีหลากเมนูมาก แต่อิ่มตั้งแต่เมนูที่สามแล้ว มันดีทั้งหมด ไม่มีจานไหนทานไม่ได้ หรือไม่ดีเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/BC1D2848-02FC-42B8-8707-3575CE660C63.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/20D04124-3065-4C1D-9FD5-1626CD135EA1.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/C1EEA41C-E4E7-4F83-9157-7AC250A69A49.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/1F00C5E1-D163-49EC-B13C-BEBE8CDC1858.jpeg)
และที่สำคัญ ที่นี่ก็พึ่งประกาศรับคนนอกมาหลังโควิดนี่เอง เพราะตั้งแต่โควิดจะให้เฉพาะผู้เข้าพักเข้ามาทานเท่านั้น จะว่าไป หลังโควิดก็มีอะไรดี ๆ ให้เราได้เห็นเหมือนกันนะเนี่ย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/9B10CCCB-E274-4841-A898-0D1793DA4F5D.jpeg)
จริง ๆ ตัวที่พักมีอีกหลายโซนที่เรายังไม่เดินไป มันใหญ่มาก ๆ ตั้งอยู่สัก 2-3 คืน ถึงจะเต็มอิ่มกับที่นี่ ได้ผ่อนคลายลาโลกแบบจริง ๆ เป็นอีกที่ที่ผมรรัก และอยากกลับไปอีกมาก ๆ ซึ่งแน่นอนว่าจะไปอีกเร็ว ๆ นี้ และรอบหน้า จะเก็บมาทุกโซนให้เพื่อน ๆ ที่กำลังสนใจ หรือไม่มีโอกาส ได้เห็นภาพ และสัมผัสกันในแง่มุมของการแชร์ประสบการณ์ของพวกเราในครั้งนี้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/78379795-67B2-4439-9B56-BF9DC77ADC60.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8337.jpg)
เอาเป็นว่ารีวิวรอบนี้ก็ขอจบไปด้วยภาพสวย ๆ หลากใบที่ถ่ายไม่ยั้ง เต็มบทความ สำหรับทริปหน้าเราจะพาไปที่ไหน ไว้เจอกันระหว่างทางนะครับ