ต้องบอกว่า นี่คือการมาเที่ยวสมุยในรอบ 10 ปี จริง ๆ จะเรียกว่าเที่ยวยังไม่กล้า เพราะปกติ มาแล้วก็ไป เกาะนี้เป็นแค่ทางผ่านเท่านั้น รอบนี้รเลยตั้งใจอยู่ยาว ๆ หน่อย เลยอยากจะแนะนำเพื่อน ๆ หลายคนที่มีเวลาสัก 3 วัน 2 คืน มาลุยสมุยในแบบฉบับของพวกเรา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8730.jpg)
DAY 1
07:25 – บินตรงสู่เกาะสมุย ด้วยสายการบิน Bangkok Airways
08:20 – รถจาก ที่พักมารับ ทริปนี้เราพักกันที่ Nikki Beach Koh Samui
09:30 – ฝากของที่รีสอร์ท แล้วเช่ามอเตอร์ไซต์ ขับรถชมน้ำตกหน้าเมืองสอง
12:00 – แวะทานอาหารกลางวันร้านท้องถิ่น โกโจ๊ก อร่อยมาก
14:00 – Check in พักผ่อน ชมบรรยากาศในที่พัก
18:00 – Dinner Set
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/25354AA8-6856-476E-9D20-F52C198AD242.jpeg)
DAY 2
08:00 – Breakfast
10:00 – Overlap Stone
11:00 – หินตาหินยาย
14:00 – Working Out
15:00 – Spa
16:00 – Chill at Resort Nikki Beach
17:00 – Dinner
DAY 3
11:00 – Check out
14:25 – Flight to BKK
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8366.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8871.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7998.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8684.jpg)
บอกก่อนเลยว่า ทริป 3 วันนี้ ไม่มีวันไหน ฝนไม่ตก และลมแรงทุกวัน เดี๋ยวเรามาเริ่มชมภาพและบรรยากาศตั้งแต่วันแรกกันเลยดีกว่า เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา เราไปเริ่มต้นที่สนามบินกันเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/5E80D390-1B0B-4337-BE92-75C08463F03D.jpeg)
DAY 1 – Check in
รอบนี้เราบินตรงโดยใช้สายการบิน Bangkok Airways ชื่อนี้ไม่ต้องพูดเยอะ เค้าการันตีมาตรฐานอยู่แล้ว ทั้งบริการ และเรื่องความเอาใจใส่ของพนักงาน ตั้งแต่ภาคพื้น ยันไปถึงบนเครื่องเลย ดูแลเราดีมาก ๆ ซึ่งก็อย่างที่รู้ว่าสายการบินนี้ เป็นสายการบินเดียวที่บริการเลาจ์ก่อนบิน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/F3C75359-7113-4837-A53E-87AD5BCD8D7C.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/089F4040-7E25-4C58-8688-41C4C38FC14B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/454FECB8-A271-436F-8153-0D52A2B457FB.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/850B679A-61C2-46E8-B582-4F6718E3ECFC.jpeg)
ตัวเลาจ์เอง ก็จะมีอาหารและเครื่องดื่มบริการด้วย เมนูที่มีชื่อเสียงที่ใคร ๆ ก็ห้ามพลาด ก็คือข้าวต้มมัด พลาดไม่ได้จริง ๆ เพราะรสชาติอร่อยมาก ๆ นอกกนั้นก็จะเป็นอาหารสำหรับมื้อรองอย่างแซนวิช ขนมนมเนย กาแฟ และเครื่องดื่มต่าง ๆ ให้เราได้ทานกัน ความน่ารักอยู่ตรงที่วันไหนเราทานเพลิน ๆ จะมีพนักงานประกาศเรียกให้ขึ้นเครื่องภายในเลาจ์ด้วย เรียกได้ว่า ยังไงก็ไม่ตกเครื่อง เพราะการมาเลาจ์แห่งนี้ เหมือนมาเช็คอินแล้วอย่างไรอย่างนั้น จาก กทม. ไปเกาะสมุย ใช้เวลาเพีย 50 นาที มีราคาแพงหน่อย แต่เชื่อเถอะว่าคุ้มค่ามาก ๆ กับเวลาที่เราจะเสียใจ ถ้าไม่บินตรงมาสมุย จะเดินทางอย่างไรน่ะหรอ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/24309812-409A-4D1B-B0B7-DBAD8D8E3EF4.jpeg)
- ขับรถมา จาก กทม. มาถึงท่าเรือ แล้วนั่งเฟอร์รี่ข้ามมา ตัวนี้ประหยัดสุด แต่ก็จะเสียเวลาสุด
- บินมสาลงสุราษฯ แล้วนั่งรถต่อมาท่าเรือ จากนั้นก็ข้ามฟากมา ตัวนี้จะเสียเวลารอง และเผลอ ๆ ค่าใช้จ่าย ก็จะพอ ๆ กับการบินตรงมาลงสมุยกับ Bangkok Airways อีกด้วย
ก็ลอง Weight ดูแล้วกันว่าสะดวกแบบไหน แต่เอาเป็นว่า หลังจากที่เท้าเราแตะเกาะสมุยเป็นที่เรียบร้อย ต้องบอกว่า เกาะนี้สนามบินน่ารักมาก เรียกได้ว่าน่ารักที่สุดในประเทศไทยเลยก็ว่าได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/211B47A8-B4B6-4F9D-8390-B5FC07DD8E92.jpeg)
จะมีรถ Buggy มารับเป็นสิบ ๆ คัน เทียวจนผู้โดยสารหมดเครื่อง ช่วงรอกระเป๋าอาคารก็น่ารัก ทุกอย่างมันตะมุตะมิไปหมด และพอเดินออกไปจากอาคารโดยสาย ก็จะเห็นพนักงานถืป้าย PALAPILII มารับเรา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8775.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8761.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7787.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0388.jpg)
ต้องบอกว่า รร.ทุกที่บนเกาะสมุย ส่วนใหญ่ ค่าที่พัก จะรวมบริการรับส่งสนามบินหรือท่าเรือเรียยร้อย ไม่ต้องห่วง จากสนามบินเกาะสมุย ไปที่พัก Nikki Beach Resort Koh Samui ใช้เวลาเพียง 45 นาทีเท่านั้นครับ ไม่นานเราก็เดินทางมาถึง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7596.jpg)
พอเราเดินทางมาถึง สิ่งแรกที่เราทำคือเช่ามอเตอร์ไซต์ เพื่อขับไปยังจุด Highlight แรกของทริป นั้นก็คือ Rock Pool บนน้ำตกหน้าเมือง จุดนี้เองจะต้องขับไปทางขวาของโรงแรมราว ๆ 15 นาที แล้วจะต้อง trekking + Climbing อีก 15-20 นาที เพื่อขึ้นไป
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7603.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7610.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7606.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7620.jpg)
พอไปถึงคือแอบตกใจนิดหน่อย เพราะสถานการณ์ไม่เหมือนตอนที่เคยมาตอน 10 ปีก่อน ล่าสุดที่มาคือคนน้อยมาก ไม่มีการเรียกเก็บค่าขึ้นหรือมีรถ 4×4 อย่างแต่ก่อนที่พาขับขั้นมา แต่ก็ดี ทำใหเราสามารถขับรถไปใกล้จุดขึ้นน้ำตกได้ง่ายขึ้น ซึ่งแต่ก่อนไม่อนุญาตให้ขับรถเข้าไปนะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7614.jpg)
เดิน… ใช่ หลังจากนี้ต้องโดน เราได้ยินเสียน้ำตกอยู่ไกล ๆ มองขึ้นไปก็ร้องโหหหห…. มันดูสุงนะ แต่คิดว่าไม่มาก แต่ตอนเดินนั่นแหละ ถึงรู้ว่าแม่งโคตรชัน เหี้ย ชันมากมึง ยุงเยอะด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7623.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7625.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7701.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7627.jpg)
บางช่วงถึงกับต้องมีเชือกที่ผูกไว้ให้นักท่องเที่ยวไต่ขึ้นไป เอางี้เลยดีกว่า มีชั้นทำทรงเป็นบันไดปูนให้ได้เดินสะดวกขึ้น ทุลักทะเลอยู่พอสมควร จนกระทั่งเดินไปถึงจุดหนึ่ง มองไปทางขวา แล้วแบบ… เห้ย มันต้องใช่ที่นี่แน่ ๆ และใช่… มีคนขึ้นมาก่อนเราจำนวนหนึ่งแล้ว เค้ากำลังนอนแช่ใน Pool Rock ที่เราตั้งใจจะมานั่นแหละ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7725.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7702.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7713.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8720.jpg)
อ่ะ… จะอธิบายบรรยากาศให้ฟังคร่าว ๆ คือมันก็จะมีน้ำตกในส่วนที่เราสามารถเล่นได้ เรียกว่าลงไปให้นวดเลยดีกว่า แล้วด้านบนก็สามารถเห็นวิวเกาะสมุยแบบเบา ๆ ได้อย่างสบายตา มีหาดลิปะน้อยและเขาน้อยใหญ่ให้เราได้ชมวิวกัน ในส่วนของ Highlight ก็จะเป็น Rock Pool เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7655.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7669.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7675.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7641.jpg)
ตัว Rock Pool เราชอบมาก น้ำเย็น สบาย เหมือนอ่างอาบน้ำส่วนตัว ที่แค่ชะโงกหน้าออกไปก็เห็นวิว ภูเขาและทะเล คือมันดีเกินคำบรรยาย ต้องมาด้วยตัวเองจริง ๆ เอาล่ะ ขอตัวไปฟินก่อนละกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8669.jpg)
หลังจากนั้นผมก็ขับรถกลับไปที่โรงแรม ระหว่างกลับก็พยายามหาร้านอาหารท้องถิ่นที่ไม่แพงและสามรถเข้าถึงได้ง่าย ขับช้า ๆ ตามหาเรื่อย ๆ จนมาเจอร้านหนึ่ง ชื่อร้านโกแจ๊ค
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/08139EA7-829B-4AC2-B3C9-3EDC36297F62.jpeg)
มองจากหน้าร้านดูไม่ธรรมดาเลย จึงไม่แปลกที่จะตัดสินใจเข้ามาร้านนี้ เอาใบเมนูมาดู ก็เห็นว่ามีเมนูอาหารทะเลและอาหารพื้นบ้านเยอะเลย รวมไปถึงเมนูที่ไม่คาดว่าจะมี นั่นก็คือ ฉลามครีบดำ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/C2BFB570-122B-4B52-BC56-75BAB2EEA139.jpeg)
เอาล่ะ… ไม่เคยกิน ก็เลยลองสั่งทาน เราสั่งอาหารมาประมาณ 3-4 อย่าง ไม่นานนัก อาหารก็มาวางอยู่ตรงหน้า หน้าตาของน้องฉลามครีบดำ เหมือนปลาสวายหั่นแว่นอย่างไรอย่างนั้น จานนี้เจ้าของร้านแนะนำให้สั่ง เป็นฉลามครีบดำผัดฉ่านะทุกคน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/900EE578-B929-445E-914F-FB3F367AD00C.jpeg)
** เคสนี้เป็นวิธีชาวบ้าน ไม่ได้เกิดจากการจงใจหรือตั้งใจล่าสัตว์อนุรักษ์ เพื่อให้ได้มาซึ่งอาหาร **
Texture แรกที่สัมผัส เห้ยยยย… มันดีมากกกกทุกคน นี่ขนาดว่าผ่านการฟรีชมาแล้ว แต่เนื้อยังนุ่ม กลิ่นยังดี ความคาวถูกเครื่องเทศเครื่องแกงกลับหมด เหลือแต่ความอร่อย แล้วคือเจ้าของร้านให้เนื้อมาเยอะมากกกกกกกกกกกกกก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7799.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7779.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8795.jpg)
เราใช้เวลาทานจนอื่มแบบไม่สามารถ ทานหมด และบอกลาลุงป้า ถ้ามีเวลาได้กลับมาอีกแน่นอนร้านนี้ จากตัวร้านไป Nikki Beach ราว ๆ 5 นาทีเท่านั้นครับ เอาล่ะ เดี๋ยวเรา Check in แล้วเข้าไปดูห้องกันคร่าว ๆ ก่อนเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7784.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7998.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7768.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0382.jpg)
ที่นี่ห้องพักจะแบ่งเป็น 3 โซนหลัก ๆ โซน Gerden, Access Pool และ Pool Villa นอกนั้นก็จะเป็นโซนอำนวยความสะดวกและรื่นเริงต่าง ๆ ทั้งบาร์ อาหาร สปา ฟิสเนส เรียกได้ว่า เครือนี้เค้าเน้นปาร์ตี้แหละ แต่เราไปช่วงมรสุม เสียดายมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8858.jpg)
ครั้งนี้เรานอนห้อง Villa ครับ ซึ่งมีแค่ 2 ห้องทั้งโรงแรม ห้องที่เราพักเป็นเบอร์ V2 พื้นที่ห้อง 300 ตารางเมตร มีสองห้องนอน หนึ่งห้องนั่งเล่นแบบเป็นบ้านแยกไปเลย มีซาวน่า มีสระส่วนตัว ที่สำคัญ ติดทะเลเลย ทุกอย่างในห้องดีมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8893.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8971.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7847.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0363.jpg)
พวก Amenity ก็ใช้ของ Bvlgari อาหารเช้าเป็น a la carte ที่เรียกได้ว่าจัดใหญ่จัดเต็มมาก ๆ เดี๋ยวเรื่องห้องพักจะต้องลงรายละเอียดแยกเลย เพื่อน ๆ สามารถตามอ่านได้ที่ www.palapilii.com
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7747.jpg)
คืนนี้เราไม่ได้ไปไหนครับ ห้องพักเราสบาย เรานอนพักก่อน เพราะพรุ่งนี้ จะต้องเช่ารถขับไปทางเดิมนั่นแหละ แต่ไกลกว่าเดิมนิดหน่อย ไปโซนหาดละไม เราจะไปเขาหินซ้อน และหินตาหินยายกัน คืนนี้ราตรีสวัสดิ์ครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9419.jpg)
DAY 2 – Sightseeing Koh Samui
ไปกันแบบเร็ว ๆ วันนี้ช่วงเช้า เราจะไปที่เขาหินซ้อนครับ ส่วนช่วงบ่ายเราจะไปหินตาหินยายกัน ต้องบอกว่าเขาหินซ้อนเป็นจุดที่ผมลืมไปแล้วด้วยซ้ำ เนื่องจากว่ามารอบนี้ กะจะมาพักผ่อนเฉย ๆ แต่เมื่อวานที่เจอต่างชาติด้านบนน้ำตก มีโอกาสคุยกัน และแชร์เรื่องราวกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8843.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8827.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8907.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9059.jpg)
เค้าก็ถามว่ายูไป Overlap Rock มายัง เราก็บอกขอดูหน่อย อ้าวววว… มันคือที่ที่ผมอยากจะมานานแล้วนะ แต่ไม่มาสักที แล้วก็ลืมไปแล้ว ว่ามีสถานที่ท่องเที่ยวแบบนี้อยู่ จึงไม่แปลก ที่จะรีบจัดเวลาแทรกกิจกรรมนี้เข้ามาในทริปด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8354.jpg)
หลังจากเราทานข้าวเช้าเสร็จวันที่สองของทริป เราก็ขับมอเตอร์ไซต์ไปเลยครับ ไม่มั่นใจว่าผมบอกไปยัง ว่าผมเช่ารถต่อจากทางโรงแรมเลย ในราคา 250 – 350 บาท แล้วแต่มอเตอร์ไซต์ที่เราเลือกนะ ขับสนุกดี ปลอดภัย ใช้เอกสารอย่างเดียวคือบัตรประชาชนแบบไม่ต้องมีเงินมัดจำ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8366.jpg)
จากรีสอร์ท ใช้เวลาราว ๆ 30 – 45 นาทีครับ จริง ๆ มันไม่นานขนาดนี้ ถ้าใช้รถยนต์ หรือฝนไม่ตก แต่ด้วยความปลอดภัย เราเลยขับช้ามาก ๆ นั่งคุยกัน กินลมชมวิวกันไปเรื่อย ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0528.jpg)
เค้าบอกว่าทางขึ้น Overlap Rock ชันมาก ๆ เราก็คิดว่ามันจะเท่าไหร่กันเชียว ก็เที่ยวมาหลายประเทศ แต่พอเริ่มขึ้นเขาจริง ๆ เห้ย น่ากลัวว่ะ ทางชันมาก อันตราย แต่ระหว่างที่กำลังลุ้นกับทางข้างหน้า ก็มีชายแก่มาโบกรถเรา บอกว่า จอด ๆๆ 20 บาท ขึ้นไปอันตราย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0517.jpg)
เอาจริง… มึงงงงง คนไม่เคยมาอย่างกูอ่ะ ก็จอดป้ะ เด่วไปทำอะไรผิดที่ผิดทางคนพื้นที่ ก็ต้องจอด พอจอดเสร็จ กูก็คิดว่าถึงแล้ว แต่ไม่ มันเป็นเขาหินงูตรงนั้น ต้องเดินไปอีก ราว ๆ 300-400 เมตร ถึงจะถึง Overlap Rock แล้วคือเกิดความสงสัยว่า… ให้จอดทำไม ในเมื่อมันก็ขับรถขึ้นไปได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0476.jpg)
ระหว่างเดินก็สองจิตสองใจจะกลับลงไปเอารถ แต่ก็อะ ไหน ๆ ก็จอดแล้ว ลงเดินก็ได้ มึง… ทางชันจริง ชันแบบ เห้ยยย อันตรายอ่ะ มันเอียงแบบเกิน 45 องศาได้มั้ง ก็คือถ้าซ้อนสอง ไม่ไหวชัวร์ ล้ม ใจหนึ่งก็คิดว่าดีแล้วที่จอดตรงนั้น แต่อีกใจก็คือ เค้าทำแบบนั้นมันถูกต้องแล้วหรอวะ เข้าใจป้ะ มันเหมือนไม่ชัดเจน ไม่ถูกไม่ควรอ่ะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9405.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0468.jpg)
ยังไม่จบ พอเดินไป ก่อนเข้าเขาหินซ้อน มียายแก่เก็บค่าเข้าอีกคนละ 50 บาท มึงงงงง คือแบบได้เงินง่ายมาก อย่างเราไปสองคนก็ได้ 100 บาทาแล้ว วันหนึ่งกูว่ามีคนมา 100 คน ตีเป็นตัวเลขกลม ๆ วันละ 5,000 บาท ถ้าหนึ่งเดือนก็คือ 150,000 ต่อเดือน แบบนี้หน่วยงานสักอย่างควรเข้ามาตรวจสอบไหมนะ แล้วคือ กรณีที่เขาเป็นเจ้าของเองอ่ะ กรมสรรพกรก็ควรตรวจสอบอย่างเคร่งครัด เพราะการได้เงินเดือนละ 150,000 นี่คือเท่ากับว่ามีเงินได้เกินระดับบุคคลธรรรมแล้วนะ ต้องเป็นบุคคลที่ต้องเสีย Vat 7% พร้อมกับภาษีขั้นบันไดปกติด้วย คนทำงานอย่างเรา รู้สึกไม่แฟร์ หากเขาหาเงินง่ายแบบนี้
กลับมา จะไม่พูดถึงดราม่าที่คิดได้ แต่หินซ้อนมันก็สวยของมันจริง ๆ การตกแต่งเดียวที่มีคอการทำทางเดินเพื่อให้สามารถเดินไปยังหินซ้อนง่ายขึ้น ซึ่งก็ทำได้อย่างไม่น่าเกลียดเลย แต่เอาจริง ควรเป็นไม้มากกว่า จะได้กลมกลืนไปกับธรรมชาติด้วย แล้วก็เรื่องสิ่งที่ไม่คาดคิด มีแน่ รบกวนหน่วยงานเข้าไปตรวจสอบด้วย แผ่นปูนอะไรพวกนี้สร้างจากชาวบ้าน ไม่ได้เกิดจากการเซ็นรับรองโครงสร้างของวิศวกรฯ ฉะนั้นถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมา คนซวยคือนักท่องเที่ยว เจ้าของที่คงไม่รับผิดชอบอะไร เพราะจะตีตกเป็นอุบัติเหตุไป
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9399.jpg)
และนี่คือ Overlap Rock หรือเขาหินซ้อน เกาะสมุยครับ สวยงามมาก ยิ่งมีโดรนด้วยยิ่งดีเลย ก็ถ่ายภาพกันได้สวยอยู่ และแนะนำให้หาเสื้อสีแป้ด ๆ ไปนะ จะได้ถ่ายรูปออกมาสวยและสดใจกว่าของผม
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0452.jpg)
ต่อจากตรงนั้นถ้าระยะกระจัดคือห่างกันไม่เกิน 2 กิโลเมตร นั้นก็คือหินตาหินยาย จริง ๆ เราก็ไม่เชิงไปเองหรอก เราปล่อยโดรนไปเลย เพราะมันใกล้กันมาก ๆ เอาจริงเราเคยไปกันมาแล้ว และไม่อินเท่าไหร่ เค้าก็แค่หินตาหินยาย และมีคนสร้างประวัติและเรื่องราวให้ดูมีกิมมิก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0462.jpg)
ถ้ายังไม่เคยไปก็ควรไป แต่ถ้าเคยไปอยู่แล้วอยากไปอีกก็ไม่ว่ากัน ซึ่งเจ้าหินตาหินยายก็นั้นก็จะมีรูปร่างของหินคล้ายกับอวัยะของเพศผู้และเพศเมียอะไรแบบนั้น ก็สามารถดูจากภาพที่เราถ่ายมาคร่าว ๆ ได้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0456.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/1F6D7E47-2A87-4596-9ACC-3F624DC12D38.jpeg)
จริง ๆ สมุยทะเลสวยเหมือนกันแฮะ นี่ขนาดเราไปช่วงมรสุมนะเนี่ย น้ำทะเลยังสวยขนาดนี้ แต่แปลกเหมือนกัน ที่ตอนถามชาวสมุย ส่วนใหญ่ชาวสมุยกลับชอบทะเลบ้านตัวเองเป็นหน้าฝน ก็คงจะเขียวชุ่มชื่นไม่ร้อนจนเกินไป ถ้านึกภาพทางราดยางร้อน ๆ ตอนขับมอเตอร์ไซต์ ก็คงปวดร้าวไม่น้อยเหมือนกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DJI_0385.jpg)
เย็นนี้เรากลับมาชิลเอ้าท์กันที่บาร์ในโรงแรมครับ ซึ่งคนนอกก็สามารถเข้ามาได้นะ เพราะเค้าเปิดรับคนนอกด้วย แต่วันนี้ฝนตกอีกแล้ว ร่มถูกหุบ เครื่งอเล่นดีเจพัง เบาะมีน้ำค้างเอ่อ ลำโพงถูกคลุมกันฝนเรียบร้อย อ่ะ เอาหน่อย ขอเอา Vibe เบา ๆ ก่อนกลับแล้วกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7892.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7991.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_7829.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9091.jpg)
ตอนกลางคืนที่นี่ก็สวยไปอีกแบบนะ เป็นที่ที่โรแมนติกอีกที่เลยก็ว่าได้ ยิ่งนอนห้อง V2 เหมือนเราแล้วก็เริศไปเลย สำหรับคืนนี้ราตรีสวัสดิ์ครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_8869.jpg)
DAY 3 – Best Airport in Thailand
วันสุดท้ายเราตื่นนอนมาพร้อมกับ Floating Breakfast เก๋ ๆ เล่นน้ำคลายเหนื่อยของเมื่อวานไป เพราะเมื่อวานตระเวณอยู่นอกโรงแรมยาวเลย วันนี้มีนัด 10:00 เช้า สปาตัวครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9063.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9066.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9065.jpg)
สปาขอรีสอร์ท ต้องบอกว่าดีสุด หรือเพื่อน ๆ จะไปสปาตามแหล่งต่าง ๆ รอบเกาะก็ได้ เพราะการสปาบนเกาะหรือริมทะเล ฟีลจะไม่เหมือนเราอยู่ในเมืองแล้วนวด แล้วครึ่ง อยู่ใกล้ทะเลเหมือนจิตใจเรามันจะโล่งไปโดยปริยายแล้วบวกกับความเป็นมืออาชีพของพี่ ๆ แล้วด้วย คือฟิน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9068.jpg)
ไม่น่าเชื่อว่ามีช่วงที่นอนกรนด้วยแฮะ อันนี้แฟนผมแอบกระซิบมา ก็นั่นแหละ พี่เค้านวดดีจริง และดูแลดีตั้งแต่รับเรายันส่งเราเลย นี่คือ Nikki beach ที่เราจะกลับไปพักอีกแน่นอน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/IMG_9078.jpg)
ถึงเวลากลับบ้านเค้าก็จะมีรถมารับเราครับ วันนี้อยากแนะนำสนามบินสมุยมาก ๆ น่ารักสุด ๆ คือการออกแบบ โครงสร้างต่าง ๆ จะเหมือนอยู่เมืองคนเกาะจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/454FECB8-A271-436F-8153-0D52A2B457FB.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/FF0A2CA2-8461-432D-85C3-6AF3A6B94035.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DAD1CE51-1F20-4430-AAA9-5557E49AF1EE.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/AA23CD1F-66C5-46AC-815F-F5DD0661D6A0.jpeg)
มันดูดี มันสวย มันชิค มันคูล พูดแบบนั้นได้เลย แล้วคือพอเข้าไปโซนด้านใน ร้านอาหารพวกนี้ก็ดูดีมีสไตล์อีก ความเว่อร์คือมีบีนแบ็กในสนามบินนี่แหละ มันเกินไปไม่แก กะให้นอนอาบแดดก่อนกลับกันเลยหรือยังไง และความเด็ดคือ อาหารไม่ใช้แอร์นะครับ เป็นลมอากาศธรรมชาติ 100%
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DAD1CE51-1F20-4430-AAA9-5557E49AF1EE.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/0F94E26C-5052-4170-A315-F1CA681D498D.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/089F4040-7E25-4C58-8688-41C4C38FC14B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/8D6DC410-3E7B-41B7-B6FF-3C02F759955F.jpeg)
แน่นอนว่า Bangkok Airways เค้าก็มี Lounge รองรับ อาหารก็คือน่ารักเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือทานได้ไม่อั้น ขากลับก็มีรถ Buggy มารับเราไปขึ้นเครื่อง เป็นอีกทริปที่น่าประทับใจมาก ๆ ครับ สมุยรอบเดียว ไม่พอแน่นอน แล้วเจอกันระหว่างทางครับ