คุณเอ้ยยยยยยย เกาะเสม็ด เสร็จทุกราย นี่เป็นประโยคที่ได้ยินมาตั้งแต่เกิด ผมนี่แม่ง อยากจะหาเจ้าของประโยคนี้มาสำภาษณ์จริง ๆ ว่าใครมันเป็นคนคิดวะ ติดหูฉิบหาย ปรบมือให้เลยครับ ซึ่งถ้าลองนับดูแล้วเนี่ย ไปเสม็ดมา 3 ครั้งก่อนหน้า เสร็จไม่เสร็จนี่ขออุบไว้ก่อน แต่ครั้งนี้ครั้งที่สี่แล้ว เสร็จแน่นอน!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9118.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9245.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9184.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DJI_0015.jpg)
วันนี้ไม่ได้จะพาเพื่อน ๆ มาเที่ยวรอบเกาะ หรือหาร้านเด็ด บาร์ห้ามพลาดบนเกาะแต่อย่างใด แต่จะมาแนะนำให้รู้จักกับที่พักที่หลบอยู่ในป่า ติดหาด เหมือนเป็นหาดส่วนตัว แล้วคือน้ำทะเลเค้าใสมาก สำคัญคือหาดทรายละเอียด ขาวเหมือนบินไปเที่ยวภาคใต้เลย ที่นี่คือ แสงเทียนบีชรีสอร์ท เกาะเสม็ดครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8965.jpg)
ที่นี่เป็นที่พักที่ส่งต่อรุ่นต่อรุ่นมากว่า 20 ปีแล้วครับ ก็ไม่ปฏิเสธว่าเก่า แต่เป็นความเก่าที่เก๋าเอาเรื่อง เพราะรีสอร์ทนี้ผ่านมา 3 Gen แล้ว จนตกมาอยู่กับ Gen หลาน ที่เค้าได้ไอเดียจากการเดินทางท่องเที่ยวไปหลายประเทศแล้วกับนำมาพัฒนาต่อยอดให้กับธุรกิจของตัวเอง โดยเริ่มทยอย Renovate บ้านจากหนึ่งหลังเป็นสองหลัง และกำลังจะทำมันไปเรื่อย ๆ จนครบทุกหลังนั่นแหละ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8815.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8886.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8895.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8885.jpg)
ซึ่งหากใครเคยมา ที่นี่ก็จะมีห้องพวก Superior, Deluxe, Family Room, Sea view อะไรแบบนี้ใช่ไหม ลองกลับมาใหม่ดูนะ ตอนนี้เค้ามีห้อง Panorama Ocean View with Bathtub at Balcony ซึ่งในวันนี้เอง ผมจะมารีวิวห้องนี้เป็นหลัก รวมถึงรายละเอียดที่พักโดยสังเขป พร้อมกับราคาห้องอื่น ๆ ด้วย มาเริ่มกันเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8789.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8798.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8809.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8804.jpg)
Transportation
การเดินทาง ต้องยอมรับว่า ขับรถมาเองก็ง่าย นั่งตู้มาก็ลงท่าเรือได้เลย อันนี้ขึ้นอยูกับความสะดวกด้านปัจจัยและความพร้อมของแต่ละคน ในส่วนของการนั่งรถประจำทาง ในบทความนี้ขอไม่พูดถึง รบกวนหาข้อมูลเองนะครับ แต่สำหรับคนที่เดินทางมาด้วยตนเอง ผมแนะนำแบบนี้เลย
- ซื้อแพ็คกับทางรีสอร์ท 300 บาท ราคานี้มี Speed Boat ไปกลับให้ ใช้เวลาแค่ 5 นาทีก็ถึงท่าเรือเลย ไม่ต้องรอนาน ที่สำคัญ รวมที่จอดรถค้างคืนแล้วเรียบรอ้ย สำหรับการเข้าพักที่แสงบีชรีสอร์ทเกาะเสม็ด
- เช่ามอเตอร์ไซต์ขับจากแสงเทียน หน้าท่าเรือเลย วันธรรมดา 300 บาท เสาร์อาทิตย์ 400 บาท/วัน การเช่ามอเตอร์ไซต์ เหมาะสำหรับคนที่ต้องการจะไปนอกรีสอร์ทต่อ ไปเที่ยวที่อื่นต่อ ผมแนะนำ แต่หากจะอยู่แค่รีสอร์ท ไม่ไปไหน ผมแนะนำนี่
- รถสองแถว เรียกให้ไปส่งที่รีสอร์ท ตรงนี้เองต้องคุยราคากับพี่คนขับครับ จะอยู่ที่ราว ๆ 100 บาท นั่นแหละ สำหรับขาไปขาเดียว หรือขากลับขาเดียวนั่นเอง แต่ตอนขากลับก็จะออกยากหน่อย ต้องจ้างรถพนักงานไปส่งเหมียนเดิม
- การเดินทางจากท่าเรือไปรีสอร์ท ใช้เวลาแบบไม่จอดแวะอะไรที่ไหนเลย 15 นาที รีสอร์ทค่อนข้างอยู่ไกลนะผมว่า เรียกได้ว่า หลบมุมสุด ๆ แต่เหมาะสำหรับคนที่จะมาพักผ่อนจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8916.jpg)
SANGTHIAN BEACH RESORT
ก่อนไปที่อื่น ผมจะพาไปดูรอบ ๆ ตัวที่พัก่อนว่า มันชิลขนาดไหน อันดับแรกเลยคือ บาร์หน้าที่พักครับ เป็นหาดส่วนตัวไปเลยก็ว่าได้ เพราะบริเวณนี้ นอกจากที่นี่แล้ว ก็มีรีสอร์ทเล็ก ๆ อีกสองรีสอร์ทเท่านั้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8934.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DJI_0996.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DJI_0098.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DJI_0108.jpg)
ซึ่งตัวรีสอร์ทเองเค้ามีพวกคายัค แพดเดิลบอร์ด และกิจกรรมทางน้ำให้ยืมเล่นฟรีเลยนะ แล้วคือหาดทรายที่นี่ขาวละเอียดมาก ๆ ถ้าไม่เล่นกิจกรรมทางน้ำ ก็ดื่มค็อกเทลชิล ๆ ชมวิวทะเล หรือนอนอาบแดดเพลิน ๆ ก็ได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8999.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9122.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DJI_0035.jpg)
ที่นี่จะมีเจ้าถิ่นชื่อเจ้าไบเล่ เหม็นหมาตัวสีดำ ขนาดใหญ่ แต่น่ารัก ไม่กัดคน นางชอบกัดของอะไรก็ได้ที่มีเสียง ถ้าจะเล่นกับมันง่ายแค่นั้นเลย แล้วคือเป็นหมาที่ชอบเล่นน้ำทะเลด้วย นั่ง ๆ อยู่ตอนไหนรู้สึกร้อน มันลงไปนอนริมหาดให้น้ำซัดเล่นเฉย ๆ เลยนี่แหละ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DJI_0077.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8952.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DJI_0088.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9107.jpg)
นอกจากนั้นยังมี Slider ที่ลากเราไปกลางทะเล แล้วให้เราเล่นน้ำกันบนโป๊ะกลางทะเลอีกด้วยนะ แต่อันนี้แนะนำว่าต้องว่ายน้ำแข็งหน่อย เพราะน้ำลึก และมีคลื่น กรณีว่ายน้ำไม่แข็ง ต้องใส่ชูชีพตลอดเวลานะครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9276.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9168.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9285.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9209.jpg)
และนี่ก็คือบรรยากาศบริเวณโดยรอบที่พัก คือ location มันดีมากคุณ แนะนำว่าต้องมานะ ที่สำคัญ ราคาคุ้มค่ามาก ๆ ตอนนี้มีโปรราคา 1,550 บาท/ท่าน รวมอาหารเช้าเที่ยงเย็นด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9297.jpg)
ROOMs
สำหรับห้องพัก อย่างที่บอกว่าตอนนี้มีห้องธรรมดาราคาเริ่มต้น 1,550 บาท พร้อมหาร 3 มื้อ เช้า เที่ยง เย็น ตรงนี้เองกำลังจัดโปรช่วง Rainy Season เพื่อน ๆ สามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหรือรายละเอียดโดยตรงได้กับทางรีสอร์ทที่: https://www.facebook.com/SangThianBeachResort
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DJI_0996.jpg)
โดยผมเองไม่ได้เดินถ่ายทุกห้องให้เพื่อน ๆ ดูนะครับ ต้องบอกว่าที่นี่คิวจองล้นหลามมาก ๆ ไม่มีโอกาสได้เข้าไปถ่ายให้ดูเลย แค่จะปล่อยโดนก็ยังเกรงใจ รวมถึงมีมิจฉาชีพเยอะด้วย ยังไงให้เช็กเพจ Official หรือเบอร์ดี ๆ นะ ครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8813.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8811.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8810.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8815.jpg)
เราพักห้องพาโนรามาโอเชียนวิว ต้องบอกว่าอยู่ชั้นบนสุดของรีสอร์ทในตอนนี้ ซึ่งจะต้องโดนขึ้นเขากันนิดหนึ่ง แต่ ๆ ๆๆ เค้าทำบันไดไว้ให้ ไม่ต้องห่วง ก็หอบอยู่เอาจริงแล้ว แต่พอเดินขึ้นไปบริเวณห้องแล้วละก็ สิ่งแรกที่จะต้องเห็นก่อนเลย คือวิวทะเลฝั่งตะวันออกเฉียงใต้ของเกาะเสม็ดครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8889.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8869.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8816.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8841.jpg)
ซึ่งตัวระเบียงเนี่ย จะมีอ่างอาบน้ำ โต๊ะนั่งชิลพร้อมบีนแบ็คมาให้เราได้เลย์ดาวน์นอนกันเบา ๆ แบบสบายสมอง ได้กลิ่นคลื่น กลิ่นลม กลิ่นธรรมชาติ พร้อมกับแสงแดดอ่อน ๆ ที่ลอดมาจากใบไม้ต้นไม้นะ โหหห… นี่แหละ เค้าเรียกว่าการพักผ่อนอย่างแท้จริง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_0995.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8896.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9310.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8860.jpg)
เปิดไปในห้อง ตัวห้องจะเป็น Smart Door Lock ฉะนั้นหาดห่วงเรื่องความปลอดภัย รวมไปถึงยังมีตู้เซฟตัวจิ๋วให้เราได้ใส่ของสำคัญเวลาเราออกจากห้องไปพักผ่อนด้านนอกอีกด้วยนะ และในส่วน Facilities ก็มีรองเท้า ร่ม เครื่องอาบน้ำ อาหารต้อนรับ และอื่น ๆ ที่พอเพียงแล้ว สำหรับการเข้าพักริมทะเลแบบนี้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9347.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9297.jpg)
เดินเข้าไปในห้องจะพบว่ามีกระจกบานกว้างวางใหญ่กั้นแทนกำแพง ทำให้เราสามารถมองเห็นวิวทะเลจากห้องนอนได้แบบ Panorama เหมือนชื่อห้องเด๊ะ ซึ่งหากไม่ต้องการวิวหรือต้องการความเป็นส่วนตัว เค้าก็จะมีม่านปิดให้เรา พอปิดนะ โทนของไฟในห้องก็จะเป็นอีกแบบ สวยงามมาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9331.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8820.jpg)
ทีวีที่นี่คือต่อ Netflix, Youtube ให้เรียบร้อย เป็น Smart TV จอใหญ่ เรียกได้ว่า ดูหนังเพลิน ๆ เลย ผมเองดูจบไป 3 เรื่อง งงเหมือนกัน พึ่งมารู้ตอนหลังว่า อ๋ออออ… เตียงมันดี แอร์มันเย็น และห้องมันสวยครับ เลยเพลินไปกับทุกอย่างเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8876.jpg)
เตียง เครื่องนอน อาจะจไม่ดูดวิญญาณ แต่ถือว่า support การพักผ่อนของเราได้ดีระดับหนึ่งครับ ที่สำคัญคือเครื่องนอนสะอาดมาก การันตีเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8810.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8811.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8817.jpg)
มาดูห้องน้ำและโซนแต่งตัว ต้องบอกว่า ตกแต่งได้อย่งาสวยงาม จริง ๆ อยากให้มี Bathtub อีกอันตั้งไว้ในห้องน้ำมาก ๆ อยากแชร์อ่างดูหนัง ถ้าได้นี่คือเลิศจริง ๆ แต่แค่นี้ก็ดีถมเถแล้วล่ะครับ และนี่ก็คือ Room Tour คร่าว ๆ สำหรับห้อง Panorama Ocean View ซึ่งเราพักห้องหมายเลข 3 นะ ห้องนี้ Range ราคาจะอยู่ที่ 5,000 – 6,000 บาท รวมอาหารเช้าเรียบร้อยแล้ว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9158.jpg)
Breakfast – Lunch – Dinner
ต้องบอกว่าอาหารเช้าที่นี่พิเศษตรงนี้ว่า ส่งให้ทานถึงห้องเลย แล้วอาหารเช้าจะมีแค่ 2 เมนู คือข้าวต้มทะเลและ American Set ซึ่งบอกเลยว่า อร่อยทุกเมนูจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9163.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9154.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9155.jpg)
คือมันดีตรงที่เราตื่นเช้ามาแล้วไม่ต้องลุกไปไหน เชื่อไหมว่า ตอนเด็กมาเสิร์ฟอาหาร เรายังไม่ตื่นกันเลย นอนลืมตื่นจริง ๆ หลับสบายมาก แต่คือเรื่องเวลาเสิร์ฟ เราสามารถแจ้งที่ Front ได้เลยนะ ว่าจะให้เสิร์ฟเวลาไหน แต่พวกเรามันเป็นสายตื่นเช้า เลยเอา 8 โมงไปเลย เพราะแพลนว่าจะไปพายคายัคกันต่อ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9349.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9350.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9351.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8803.jpg)
ในส่วนของอาหารเที่ยง ที่นี่มีอาหารหลากหลายเลย จะนั่งทานที่ห้อง หรือไปนั่งท่านที่ห้องอาหารก็ได้ ซึ่งผมแนะนำให้ลงไปทานที่ห้องอาหารครับ บรรยากาศดีมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9353.jpg)
ตัวห้องอาหารเค้าจะเห็นวิวทะเลไกลสุดลูกหูลูกตา แล้วน้ำทะเลเค้าก็ใสจริง ๆ นะ ใสจนอยากจะยกจานลงไปนั่งบนหาดแล้วกินกัน แต่มันร้อนและแสบตาน่าดู
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8805.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8926.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9134.jpg)
อาหารหลัก ๆ ที่นี่ผมอยากให้สั่งเป็นอาหารทะเลนะ แซ้บทุกเมนูจริง ๆ แล้วประเด็นคือสดด้วย เพราะทุกเย็น จะมีชาวประมงตกปลาหาปลามาแล้วก็เอามาส่งโดยตรงกับทางรีสอร์ทครับ ทางรีสอร์ทก็ช่วยซื้อ เพราะถือเป็นการช่วยเหลือชาวบ้านและเกื้อหนุนกัน ซึ่งจริง ๆ แล้ว ทางริสอร์ทก็มีเรือออกไปหาปลาของทางรีสอร์ทเองอยู่แล้วด้วย อันนี้ผมชื่นชมจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8983.jpg)
เสียดายไม่ได้ถ่ายเมนูอาหารมาให้ดู ส่วนใหญ่อาหารราคาเหมือนใน กทม. หรือร้านอาหารในเมืองทั่วไปครับ ไม่ได้แพงจนน่าตกใจหรือถูกจนงง เรียกได้ว่า สมน้ำสมเนื้อ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9118.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9035.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9000.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9027.jpg)
ในส่วนสุดท้ายคืออาหารเย็น กรณีที่เรามาพักห้อง Panorama View นะ เราจะถูกจองโต๊ะให้อัตโนมัติเลย จะเป็น Beanbag โซนริมหาด หน้าเวที ตรงนี้บอกเลยวิวดีมาก แล้วอาหารก็คือมีแต่อร่อย ๆ บรรยากาศดี เครื่องดื่มเย็น ๆ เพลงเพราะ ๆ คือฟินจริง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9128.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9132.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9130.jpg)
ที่พลาดไม่ได้คือ Sashimi นะ อย่างที่บอกว่า ที่นี่เค้าได้ปลามาสด ๆ ก็แร่ขายวันต่อวันเป็น Omagase เลย มีอะไรก็ขายอันนั้น ซึ่งจะตกจานละ 400++ ขึ้นอยู่กับน้ำหนักของปลา บอกเลยว่าฟิน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9143.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9142.jpg)
และมีอีกหลากหลายเมนูห้ามพลาดเลย ไม่ว่าจะเป็นผัดปูนิ่ม ลูกชิ้นปลา ต้มปีกไก่ใบขมิ้น และอันที่ผมชอบอาจจะแปลกกและดูไม่เข้ากับสถานที่คือ กระเพราะหมูสับ ที่นี่อร่อยจริง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9112.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9120.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9131.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9145.jpg)
นอกเหนือจากนั้น ตอนกลางคืนบริเวณโซนร้านอาหารจะเป็นบาร์ให้เราได้นั่งจิบชิล ๆ กับบรรยากาศแล้วคุยกับบาร์เทนเนอร์เพลิน ๆ ถือว่ารสชาติ Cocktail ที่นี่เอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9140.jpg)
และวันนั้นโชคดีมาก ช่อนทะเล ที่ทางรีสอร์ทจับได้ เค้าจะเก็บปลาเอาไปแร่ซาชิมิขายให้ลูกค้า ส่วนตับปลาเนี่ย ทางรีสอร์ทจะเก็บไว้ทานกันเอง ว่ากันว่าหาทานยากมาก ๆ และถ้าทำไม่เป็นก็จะคาว นางบอกว่า รสชาติเหมือนตับห่าน ลองละบอกเลยว่า โคตรอร่อย ไม่รู้จะมีโอกาสได้กินแบบนี้อีกหรือเปล่าเนี่ย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9076.jpg)
Night Performance
ตอนดึกที่นี่ก็จะมีดนตรีสด บรรเลงให้ทุกคนได้ฟังกันครับ นักร้องนักดนตรีไม่ใช่ใครที่ไหน ก็เป็นเจ้าของรีสอร์ทบ้าง คนบนเกาะบ้างทำนองนั้น เหมือนอยู่แบบเพื่อนฝูงครับ อบอุ่นดี เล่นยาวไปจนถึงสี่ทุ่มเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9100.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9082.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DSC09427.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DSC09424.jpg)
และพิเศษคือกระบองไฟโชว์ เอาจริง เท่าที่ผมดูมาจากทั่วไทยนะ ที่นี่เป็นรองแค่เกาะเก่า Lotus Bar เท่านั้น เก่งจังอ่ะ ไม่คิดว่าบนเกาะเสม็ดจะมีนักควงกระบองไฟเก่งขนาดนี้ นี่เอามัลดีฟต้องรีบบินมาเรียนเลยนะเนี่ย เพราะไปมัลดีฟทีเรา โชว์ควงกระบองไฟนี่อนุบาลมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9102.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DSC09373.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9151.jpg)
แล้วการควงกระบองไฟของที่นี่ เค้าก็มีมาเล่นกับแขกด้วยนะ แล้วก็จะควงรอบ ๆ แขกเลย สักพักอ่ะ ถึงเดินลงไปที่หาด แล้วจัดหนักจัดเต็ม บอกเลยว่าถ้ามีพลุเป็นฉลากหลัง ที่นี่จะเลิศไปอีก 100 เท่าไปเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/06/DJI_0023.jpg)
เอาจริงเสม็ดสำหรับผมไม่ค่อยมีกิจกรรมอะไรมากขนาดนั้นครับ แต่ถ้าให้มาพักแบบนี้ ผมมานะ อยากทำกิจกรรมหน่อย ก็แนะนำให้ไปออกเรือตกปลาทำซาชิมินั่นแหละ ราคาต่อหัวหลักร้อย หรือจะดำน้ำดูปะการัง พายคายัค เล่นแพดเดิลบอร์ด ที่รีสอร์ทก็มีอุปรกรณ์ให้ฟรีเลย ถ้าไปเกาะเสม็ดรอบหน้า ลองไปที่นี่ดูครับ อาจจะหลงรักเกาะเสม็ดเหมือนผมรอบนี้ก็ได้ แล้วเจอกันระหว่างทาง