เกาะญี่ปุ่นที่ชื่อ Hokkaido ผมตั้งใจว่าจะกลับไปทุกฤดูหนาวในทุกปี ซึ่งก็ทำติดต่อกันมาได้ 3 ปีติด จนกระทั่ง Covid-19 ทำให้ผมอดที่จะบินไปที่นี่ถึง 3 ปีเลย ถ้าให้นับก็คืตั้งแต่ 2020 ล่ะมั้ง ปีนี้ 2023 ประเทศต่าง ๆ ทยอยเปิดเต็มที่เลย แน่นอนว่าผมไม่พลาดที่จะกลับมาเกาะนี้อีกครั้ง และนี่คืรีวิววนซ้ายเกาะ Hokkaido ครับ!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2852.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2472.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/Snapshot_25660364_220300-25.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0611.jpg)
บอกก่อนเลยว่า ทริปนี้ไม่เน้นทำคอนเท้นท์แบบเก็บหมดครบทุกที่อะไรแบบนั้นนะ แต่เน้นว่าได้ใช้ชีวิต ได้อยู่เมือง ๆ หนึ่งนาน ๆ สัก 2-3 คืน ซึ่งสำหรับทริปนี้ เราก็เลือก Niseko เป็นจังหวัดหลักเลย เอาล่ะ มาดูแพลนแบบหลวม ๆ ของเรากัน
- DAY 1 – เดินทาง แล้วเที่ยวเมือง Sapporo
- DAY 2 – ออกจาก Sapporo เที่ยวระหว่างทาง ไปรับอุปกรณ์เล่น Snowboard แล้ว Re-skill ช่วงบ่าย
- DAY 3 – Snowboarding เต็มวันเอาให้จุก ๆ
- DAY 4 – เก็บจุดห้ามพลาดใน Niseko ต่อด้วย Snowmobile เข้าป่า แล้วปิดท้ายด้วย Snowboard ก่อนเดินทางไป New Chitose
- DAY 5 – เดินทางกลับกรุงเทพฯ อย่างปลอดภัย
ซึ่งแพลนทริปอย่างละเอียด เพื่อน ๆ สามารถเข้าไป Load File Excel ได้ที่: LINE OA – PALAPILII Th เลยครับ!!! บอกละเอียดแบบไม่ต้องออกแบบทริปเอง ตามรอยได้เลย!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2556.jpg)
เราเดินทาง 2-6 กุมภาพันธุ์ และเอาจริง ๆ แล้วแพลนมันก็แค่แผนการที่มีไว้แหกแหละ ถ้าใจเราสนุกอยู่ตรงไหน ก็อยู่จุดนั้นนานหน่อย รับรองว่าทริปจะสนุกขึ้นโดยไม่ต้องคิดอะไรมากเลย เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา เรามาเริ่มกันแบบนับ 0 เหมือน Beginner เลยนะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6186.jpg)
บินสายการบินอะไร
” บอกก่อนเลยว่าเราไม่มี Sponsor นะทริปนี้ เราจ่ายตั๋วเองแบบบินตรงเลย บิน 6 ชั่วโมงกว่า ๆ กับ AirAsia X ซึ่งค่าตั๋วก็เอาเรื่องอยู่ ได้มาราว ๆ 27,000 บาท ก็ถือว่าถูกที่สุด ณ ตอนนั้น กับช่วงเวลา Prime Time แบบนี้ด้วย เราไปช่วงมีนาคม ซึ่งหิมะกำลังฟูเลย “
นอกจากสายการบินที่ว่า ก็ยังมี Thai Airways และก็อื่น ๆ อีกมากมายตามเวลาที่เพื่อน ๆ ว่าแมทซ์กับตัวเองนะครับ ซึ่งของเราบินตอนตี 3 ถึงสาย ๆ ที่ New Chitose ถือว่าไม่แย่ แต่ถ้าจะให้เวลาดี ๆ เลยนะ บินสักช่วง เที่ยงคืนตีหนึ่งแล้วตื่นไปเช้าที่นั่นเลย โอเคกว่า ยังไงลองหาตั๋วดูครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/main_fig_pc.png)
การเข้าประเทศญี่ปุ่นปี 2023
ต้องบอกว่าเดี๋ยวนี้ทุกอย่างเค้าผ่าน Online กับเกือบทั้งหมดเลย ทั้งการตรวจ Vaccine Covid และยืนยันตัวตนต่าง ๆ ทำให้ง่ายต่อการเข้าเมืองมาก ๆ เพื่อสามารถลงทะเบียนและกรอกประวัติตัวเองคร่าว ๆ พร้อม Flight บินขาเข้าขาออกก่อนเข้าประเทศญี่ปุ่น เพื่อลดเวลาในการเขียนใบ ตม. ได้เลย ก็คือ นักท่องเที่ยวทุกคนจะต้องลงทะเบียนผ่านเว็บไซต์ Visit Japan Web ก่อนเดินทางอย่างน้อย 6 ชั่วโมง การต่อคิวตรวจคนเข้าเมืองก็จะเร็วขึ้น เพราะเราทำ online มาแล้ว ที่เหลือก็ไม่มีอะไร ออกได้สบาย ๆ สำคัญคืออย่าเอาพวกของต้องห้ามไปแค่นั้น ทองคำแท่ง กัญชา หรืออะไรที่มันดูผิด ๆ ก็ไม่ต้องแบกไป
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2742.jpg)
การเดินทาง
รอบนี้ขออนุญาตแชร์การเดินทางด้วยการเช่ารถนะครับ คือทุกครั้งที่มา ไม่เคยนั่ง JR เลย จะบอกว่ารถเช่าที่ญี่ปุ่นไมได้แพงขนาดนั้นเด้อ แล้วช่วงหน้าหนาว ถ้าเช่ารถ ก็สบายเราด้วย สะดวกสุด ๆ ไม่หนาว ไม่ต้องไปยืนรอ ตากลม บลา ๆ ทริปนี้เช่ารถกับทาง Nikku Rental Car
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3897.jpg)
ตรงนี้เพื่อน ๆ สามารถเลือกรถโดยตรงผ่านทาง Tocool หรือ Web Booking อื่น ๆ ได้เลยนะ พอลงทะเบียนเสร็จ แต่ละเจ้าจะมีจุดนัดเจอ เพื่อเอา Shuttle Bus ไปรับที่ Parking ของแต่ละบริษัทแตกต่างกัน ให้ยึดถือใน E-mail เป็นหลัก ไม่ยาก ง่าย ๆ นิดเดียว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3894.jpg)
ปกติแล้ว จาก Parking Rental Car มาสนามบินจะใช้เวลาแค่ 5-10 นาทีเท่านั้น ไม่เกินนี้ เพราะฉะนั้นไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องรอนานหรือขากลับจะตกเครื่องอะไรแบบนั้นเลย เค้าไปส่งเราถึงประตูทางเข้าสนามบิน ไม่ต้องเดินลากกระเป๋าอะไรเยอะแยะ ชิลสุด ๆ ยังไงลองดูนะ
ซิมการ์ด
แนะนำเป็นซิมของที่นู่นนะ เพราะจะได้โทรหาเบอร์ที่นู่นได้ด้วย เวลามีปัญหาอะไรมันสะดวกกว่าจริง ๆ รอบนี้ผมเองไม่ได้ซื้อ เพื่อนสมัคร Sim2Fly มา ใช้ได้ดีเลยนะ Internet อ่ะ ใช้ได้ยันบนเขาตอนเล่น Snowboard แต่ มันโทรเบอร์จี่ปุ่นไม่ได้นี่สิ ซึ่งราคาพอ ๆ กับมาซื้อซิมที่นี่ ผมก็เลยแนะนำให้เสียเวลาจองซิมผ่านทาง Website มาก่อน แล้วมารับ Sim จี่ปุ่นที่สนามบิน อันนี้ก็ถือว่าสบายไปเปราะหนึ่ง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/sakura.jpg)
ส่วนแบรนด์ที่ผมแนะนำ ก็จะเป็น Sakura Sim นะครับ อันนี้ใช้มาตั้งแต่เที่ยวญี่ปุ่นครั้งแรกในชีวิตเลย ดีจริง ๆ ไม่จกตา ยังไงลองดู หรือจะเป็นเจ้าอื่นตามที่เพื่อน ๆ ถนัด อันนี้ก็ไม่ว่ากัน ทริปนี้ทั้งทริป ผม No Sponsored ครับ รีวิวแบบ Real สุด ๆ ดีก็บอกว่าดี แย่ก็ขอพูดน้อย ๆ แล้วกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4150.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2597.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3957.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4109.jpg)
ข้อควรรู้อื่น ๆ สำหรับการตามรอยทริปในบทความนี้
- กายขับรถ ขับพวกขวาชิดซาย
- ปลั๊กเหมือน ๆ บ้านเราครับ เป็นหัวแบน แต่เอา Adapter ไปแปลงด้วยก็ดีกว่า
- ค่าครองชีพเอา 3.5 หารเลย จะได้เป็นเงินไทยมาแบบกลม ๆ
- ใช่ ที่นั่นทุกอย่างแพงกว่าบ้านเรา 3 เท่าครับ
- เวลาเร็วกว่าบ้านเรา 2 ชั่วโมงนะ ปรับเวลากันด้วย
- ตอนกลางวันคนจะไม่พลักพล่านเท่าตอนหลัง 3 ทุ่ม บอกเลยว่าครึกครื้นสุด ๆ
- ช่วงที่ไป ร้านหลาย ๆ ร้านอาจจะยังไม่เปิด 100% นะ นักท่องเที่ยวยังน้อยอยู่ ไม่ก็ยังฟื้นจาก Covid แบบกู้ไม่ทัน
- ถ้าไม่ได้ใช้รถเยอะ ไม่ต้องซื้อ ETC การ์ดนะ จ่ายตังค์เอาตามจุดต่าง ๆ ก็พอ
- ตอนจองทีพักดูด้วยนะ ว่ามีออนเซ็นหรือเปล่า แนะนำให้จองในแบบที่นี่ออนเซ็น ดีสุด ๆ
- Drone ถ้าไม่ทำเพื่อการค้า ถ่ายเพื่อนำไปใช้เชิงพาณิชย์ ไม่ต้องขออนุญาตอะไรครับ ผ่าน ตม.ได้ปกติเลย
” และนี่ก็คือสิ่งที่ควรเตรียมตัวก่อนเดินทางสำหรับทริป Hokkaido หน้าหนาวปี 2023 ซึ่งขอบอกว่า ทริปนี้ เล่น Snowboard ไปแล้ว 3 วัน แต่ก็แทรกกิจกรรมนิด ๆ หน่อย ระหว่างทริปวเยอะพอสมควร เชื่อว่าทุกคนจะ Manage เวลาได้ดีกว่าเรา ถ้าเกิดอ่านรีวิวเราจนจบหน้าสุดท้าย เอาล่ะ เริ่ม!!! “
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3923.jpg)
DAY 1: BKK – CTS
ขอตัดภาพมาถึงสนามบิน New Chitose เลยแล้วกันนะครับ ก็คือตอนอยู่บนเครื่องนอนกันยาว ๆ เลย บินตีสาม มาถึงนี้ราว ๆ 11:30 น. ครับ พอมาถึง ก็ตามที่เกริ่นไป เราเช่ารถไว้เรียบร้อยแล้ว ก็เปิดเมลล์ แล้วเดินตามไปที่จุดนัดพบครับ ซึ่งของเราเค้าบอกว่าให้ไปที่ Zone Domestic ชั้น 1 ลงลิฟท์ Center พอถึงไปรษณีย์เก่าแล้วให้โทรหาเค้า เค้าจะมารับภายใน 10 นาที
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6216.jpg)
ต้องบอกว่าคนญี่ปุ่นคุยภาษาอังกฤษฟังค่อนข้างยาก แต่ก็ต้องเข้าใจให้ได้นะครับ ไม่งั้นแย่เลย เคสเรา นางบอกทะเบียนรถผิด แต่ดีที่ตัวรถติดป้าย Company Nikku ไว้ เลยขึ้นรถถูก กรณีที่ซื้อซิมไว้ ก็ไปรับ Sim ให้เสร็จก่อนเลยนะ อยู่โซน Arrival ของทั้ง Domestic และ International เลย เอกสารที่ใข้ก็แค่ยื่น Passport ให้เค้าแค่นั้น เพราะตัว Booking มัน Sync กันเรียบร้อยแล้ว ตรงนี้จะใช้เวลาราว ๆ 5 นาที ถ้าไม่มีคิว แต่สิ่งสำคัญคือ หลังจากที่เปลี่ยน Sim แล้ว ต้องทดลองเล่น Internet ตอนนั้นเลยว่าได้ไหม ถ้าได้ก็ถือว่าไปต่อได้ครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3908.jpg)
สำหรับวันแรก เรากะจะใช้ชีวิตแบบ Urban ครับ เน้นเที่ยว กิน ดื่มเลย ซึ่งก็แน่นอนว่าการจองห้องพัก เลยต้องอยู่ใจกลาง Downtown เลย เราเลือก Tokoyo Inn Hokkaido ครับ อยู่ใกล้กับพวก ร้านอาหารและโซน Shopping ต่าง ๆ วันนี้ทั้งวันผมบอกเลยว่าเดินจนเมื่อย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3911.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3914.jpg)
จริง ๆ ตรงนี้ผมไม่ได้อยากแนะนำอะไรมาก เพราะทุก ๆ ร้านเข้าไปมันดีหมดเลย แต่มันก็จะมีตำนานที่ต้องมากิน หรืออะไรพวกนี้อยู่ แบบไปแล้วพลาดไม่ได้นะอะไรแบบนั้น ซึ่งผมก็จะพูดถึง 5 ร้านอาหารที่ห้ามพลาดที่ได้ไปมาจริง ๆ กินด้วยปากตัวเองแล้วกล้าพูดได้เลยว่า มึง ห้าม พลาด!!!!
1. ตลาดปลา Nijo จุดนี้ห้ามพลาด Hokkaido Crab
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3961.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3968.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3974.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3967.jpg)
2. ปิ้งย่าง 腸うまいホルモン魂 じゃんごー เป็นปิ้งย่างเนื้อดีที่มีแค่ 3-4 โต๊ะ เนื้อคือแบบ OMG!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3983.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3986.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3977.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3980.jpg)
3. ซูชิสายพาน Nemuro Hanamaru*** มึง อันนี้กูให้เป็น The Best แบบที่สุดในชีวิตนี่แล้ว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4085.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4045.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4087.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4051.jpg)
4. Sumibi Izagaya สายดื่มห้ามพลาดดดด!!! จ่าย 750 JPY เติมเบียร์แบบ run ยาว ๆ 90 นาทีไปเลยจ้าาา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2785.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2787.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2788.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4064.jpg)
5. Tenhou Ramen ซุปเส้นคือลงตัวสุด เชฟทำซุปชามต่อชามแบบแขกเยอะช่างแม่ง กูจะต้มถั่วงอก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6436.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6425.jpg)
” อกอีแป้นจะแตก นี่ก็แดกไป 5 ร้านภายในครึ่งวันหรอเนี่ย ๕๕๕๕ ต้องบอภกว่าแดกไม่หยุดจริง ๆ แล้วแต่ละร้านเบียร์ห้ามขาดนะ เสิร์ฟมาเรื่อย ๆ เลย คือแค่วันแรกก็คืออ้วนแล้วครับ “
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC06392.jpg)
จริง ๆ แล้วเรื่องการแต่งตัวก็สำคัญมาก ๆ เลยนะ หน้าหนาวแบบนี้ เสื้อผ้าหน้าผมต้องกันหนาวแบบเอาอยู่ ช่วงที่เราไปก็คือหิมะตกหยุด ๆ เหมือนฝนสามฤดูแถวภาคใต้ แต่นี่หิมะบวกลมไง แล้วกระเป๋าสำหรับการเดินทางไปต่างประเทศนี่ก็ต้องเอาที่มั่นใจหน่อย จะพูดว่าเป็นจี่ปุ่นไร้โจรขโมยก็เถอะ ปลอดภัยไว้ก่อน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4181.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4208.jpg)
ทริปต่างประเทศแบบนี้ Pacsafe คือตัวเลือกอันดับหนึ่งเลย เกิดมาพึ่งเคยมีกระเป๋าแบบนี้ใช้ ยอมรับว่าไม่เคยคิดใช้เลย แต่ตอนนี้คือเลิฟฟฟฟฟ!!! ซึ่ง Vibe 28L Anti-Theft Backpack เป็นกระเป๋าเป้กันขโมย จาก #Pacsafe ครับ เหมาะสำการเดินทางมาก ๆ ไม่ว่าจะไปไหน รับรองหายห่วง!!!
- สามารถใส่แล็ปท็อปและเสื้อผ้าได้ภายในกระเป๋าใบเดียว คือโซนหรือช่องในกระเป๋าออกแบบมารองรับไว้แทบจะทุก lifestyle เวลาเตรียมของก่อนเดินทางก็ง่ายขึ้น เป็นระเบียบขึ้น
- มีซิปล็อค 3 ชั้น ช่วยป้องกันทรัพย์สินในกระเป๋า
- ตัวสาย anchor strap ฝังสายสแตนเลจ ป้องกันการตัดสายกระเป๋า #คือกรีดไม่ขาดเข้าไปด้านใน
- ช่อง RFID ป้องกันการถูกโจรกรรมบัตรเครดิตและพาสปอร์ต
- สามารถใส่แล็ปท็อปขนาด 15 นิ้วได้และช่องที่มีการบุนุ่ม เพื่อการป้องกันการกระแทก
- มีช่องด้านข้างสำหรับใส่กระบอกน้ำเวลาเดินทาง ประบขนาดตามไซส์ขอบได้ด้วยเน้อ
- มีสายรัดด้านใน ช่วยกระชับและเก็บของให้อยู่กับที่
- มีสายรัดเอวสามารถถอดและปรับระดับได้ เพื่อความมั่นคงในการพกพา อันนี้สบายจริง
- ความคิดมาแล้ว คือมีช่องสำหรับเสียบกับด้าน luggage เวลาลากในสนามบินด้วย เจ๋งจัด
และที่ปลื้มคือออออ บางวัสดุนางเอาขยะในทะเลนำมา recycle จ้าาาา มี 2 สี กรมท่า กับดำ เราเลือกสีดำมา ราคาประมาณ 7,000 กว่าบาท ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3996.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3998.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4010.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4006.jpg)
ส่วนพวก Shopping ที่นี่ก็จะดังในเรื่อง 2nd Street ครับ ของมือสองเกรดดี ราคาสมเหตุสมผลเพียบ อาหาร ไอติม ของกินเล่น วิว บรรยากาศ ที่ถ่ายรูปเล่นต่าง ๆ คือพวกนี้ เอาตามเวลาที่พวกคุณมีเลย ถ้าไม่เหนื่อยก็เรื่อยเปื่อยต่อไป อันนี้เป็นภาพบรรยากาศตอนที่พวกเราไปมาครับ กลับมาห้องต้องยกเท้าขึ้นเพดานเลย เดินเยอะเหมือนลง mini marathon ๕๕๕๕
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2644.jpg)
DAY 2: Road Trip
สำหรับวันนี้เราตื่นกันสบาย ๆ ทานอาหารเช้าที่โรงแรม Check out แล้วก็เริ่มต้นเดินทางกันเลย ซึ่งระหว่างทางมีจุดหนึ่งที่เราแนะนำให้เพื่อน ๆ เดินทางไปครับนั่นก็คือ Moai Statue, Stonehenge ซึ่งสามารถ Search ไม่ให้ไปประเทศอื่นได้โดยการค้นหาด้วยคำว่า Makomanai Takino Cemetery นี่เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2508.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2539.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2707.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2589.jpg)
ที่นี่จะเป็นแหล่งรวบรวมสิ่งมหัศจรรย์ของโลกแบบจำลองขนาด 1:1 ไว้ ไม่เหมือนแต่คล้าย ก็ได้อารมณ์สุด ๆ ไปช่วงหน้าหนาวมีบางจุดที่ไม่สามารถเข้าได้ เพราะหิมะถล่มท่วมปิดพื้นที่ไว้ จุดไหนสามารถเดินไปได้ เราก็เดินไป และนี่คือบรรยากาศบริเวณนี้ครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2570.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2614.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC06719.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2636.jpg)
เอาจริงว่าจะแค่ขับผ่านแล้วถ่ายรูปจากในรถ เพราะหิมะตก แต่พอได้ลงไป มันหนาวสะใจดีครับ บวกกับรูปที่ถ่ายออกมา ก็เหมือนกับว่า เราได้ไปเที่ยวต่างประเทศจริง ๆ ก็คือหิมะตกจากหนาว ๆ เห็นภาพสวย ๆ หลังเลนส์เลยลืมความหนาวไปเลย ระหว่างหนาวกับได้ภาพสวย เราเลือกได้ภาพสวยแบบไม่ต้องคิดไรเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4120.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4123.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4124.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07027.jpg)
จากจุดนั้นขับต่อไปอีกราว ๆ 1-2 ชั่วโมง ก็จะมาถึง Niseko ซึ่งต้องบอกงี้ว่า ช่วง 30 นาทีสุดท้าย จะเป็นช่วงเวลาที่เราต้องขับรถวนรอบเขา Yote ครับ วิวและบรรยากาศสวย มาก ๆ เอาจริง แค่นี้ก็คุ้มแล้วนะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0748.jpg)
ก่อนเข้าไปในโซน Downtown เราแวะไปรับ Gear ต่าง ๆ ที่เช่ามาไว้ก่อน รอบนี้เราเช่ากับเจ้าเดิมที่เราเช่าปกติ เพราะที่นี่เมื่อจองออนไลน์ไว้ เค้าจะลดราคา 30% เลย ชื่อ Goodsport Nkseko Shop ครับ ยังไงเพื่อน ๆ ลองกดเข้าไปดูของคร่าว ๆ ได้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4125.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4135.jpg)
จะมีแบบไปรับเอง แล้วก็เค้าขับรถไปส่งด้วยนะ แต่ก็แนะนำให้เลือกไปรับเองนะครับถ้าขับรถไปเอง เพราะเราจะได้ลอง Size รวมถึงทดลองสีต่าง ๆ ด้วย ไม่พอใจก็ขอเค้าเปลี่ยนได้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/Snapshot_25660364_230300-13.jpg)
แพลนเดิมคือเราต้องไป Check in ก่อนครับ แต่เมื่อได้ของแล้วลานสกีมันเป็นทางผ่านแล้วนั้น Lesson 1 จึงเกิดขึ้น ทุกคนที่มากับเรารอบนี้ ไม่มีใครเคยเล่นมาก่อน ฉะนั้น เราเลยกลายเป็น Trainer โดยปริยายไปเลย เอาล่ะ ไม่เป็นไร ตั้งใจมาสอนอยู่แล้วรอบนี้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/Snapshot_25660364_220300-9.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/Snapshot_25660364_220300-5.jpg)
วันแรกของการเล่น Snowboard ไม่สิ เรียกว่า learn & re-skill แล้วกัน เรามาเล่นที่ Grand Hirafu Gondola ครับ จุดนี้เอง ช่วงโซนลิฟท์ สามารถฝึกสอนได้ ก็สอนตั้งแต่วิธีใส่อุปกรณ์ วิธีการเดินแบบขาเดียว การลุกจากการล้ม พอเริ่มได้ ก็สอน Falling Leaf ครับ ตามลำดับที่ตัวเองเคยเรียนมาเลย หลังจากนั้นพอทุกคนเริ่มรู้ Concept แล้ว ผมเองก็ไปซื้อ Lift Ticket แบบคนละ 2 rides ที่นี่ขาย Ride ละ 500 JPY เท่านั้น ผมว่าถูกที่สุดในละแวกนี้แล้ว เอาล่ะ มาดูกันว่าแค่ 2 Rides เนี่ย จะใช้กันหมดหรือเปล่า
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3005.jpg)
ใช่ มันยากตั้งแต่ขึ้น Lift แล้ว ถ้าเกิดใครเคยไปจะรู้ ว่าตอนไม่เป็นนี่คือกลัวสุด ๆ ระแวงสุด ๆ ไปเลยว่าตัวเองจะล้มไหม แต่เชื่อเหอะว่า สัญชาตญาณมนุษย์ไม่มีทางให้ตัวเองได้ล้มหรอก จนกระทั่งขึ้นลิฟต์ไปแล้ว ถึงช่วงลงนี่แหละ ยังไงก็ล้มครับรอบแรก เพราะตอนช่วง Drop เนี่ย จะมีเนินให้เลย Slide ไป มือใหม่ล้มชัวร์
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3065.jpg)
ซึ่งก็เป็นไปตามคาด เอาล่ะ มาใส่ Boots ให้ครบทั้งสองเท้ากัน จากนั้นผมก็จับมือทุกคนแบบ One by one เลย สอน Falling Leaf ทีละคนให้แค่พอจับความรู้สึกได้ จากนั้นผมก็ปล่อยเลยครับ ทดลองให้ลงไปยังด้านล่างด้วยตัวเอง วันนั้นต้องบอกว่าหิมะตกพอประมาณ แต่ก็ปิดภูเขาไฟโยเตอยู่ ทุกคนเก่งมากที่ลงมาได้ หัวน็อคก็มี ปวดขาก็มี ร้าวทั้งตัวก็มี แต่นี่แหละ คือสีสัน ของการเล่น snowboarding ไม่เจ็บก็ไม่ใช่ สุดท้ายซื้อมา 2 rides มีคนใช้ไม่ครบจริง ๆ ด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2877.jpg)
ตกเย็นเราไป Check in ที่บ้านเราครับ รอบนี้เราพักที่ Country Resort Niseko บ้านชื่อ Mayurama ราคาสำหรับ 3 คืน 140,000 JYP นอนได้ 6 คน จะบอกว่าเรานอนจริงแค่ 2 คืนแหละ เพราะว่าก่อนมาปรับแผนไปนอนที่ Sapporo ก่อน 1 คืน เลยเสียฟรีไป 1 คืน แต่ก็ถือว่าดีครับ ใช้ได้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0604.jpg)
เดี๋ยวรีวิวบ้านเอาไว้ช่วงเช้าแล้วกันครับ หิวแล้ว หลังจากที่ทุกคนเก็บข้าวของกันเสร็จ ก็พากันไปร้านหนึ่งที่ผมมาทุกครั้งต้องแวะไปทุกครั้งจนกลายเป็นร้านประจำไปแล้ว นั่นก็คือร้าน Niseko Soan เป็น Buffet Grill ครับ ความพิเศษของที่นี่คือ ทานได้ไม่อั้น 1 ชั่วโมงในราคา 3,200 JPY
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2944.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2948.jpg)
ทีเด็ดคือเนื้อแพะ อร่อยสุด ๆ และชอบที่ทางร้านเค้าเอาผักที่ปลูกจากหิมะ Hokkaido มาเสิร์ฟ บอกเลยว่ากินเปล่า ๆ อร่อยมาก อร่อยแบบ เห้ย ทำไมมันกรอบ เนื้อแน่น และหวานมันขนาดนี้ กินสด ๆ ได้เลย แล้ววิธีที่จะเอามาต้มก็คือเอาผักพวกนี้รองบนกระทะ แล้วค่อยเอาเนื้อรองด้านบน แค่นี้ก็จะกลายเป็นเนื้อต้มแล้ว
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2947.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2951.jpg)
นี่ที่เนื่องจากว่าพนักงานมีหลายชนชาติ แล้วจะมีคนออสคนหนึ่ง นำเบียร์ออสมาขาย ชื่อ VB อยากให้ลอง อร่อยมาก หวานดี แต่ไม่เลี่ยน กินเคล้ากับปิ้งย่างบอกเลยว่าฟินสุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2956.jpg)
censored!!!
วันนี้คือเหนื่อยมาก เหมือนทั้งวันมี 48 ชั่วโมง รู้สึกว่าทำอะไรหลายอย่างจนแบบ โอ้โห เอาพลังมาจากไหน เดี๋ยวคืนนี้นอนหลับฝันดี แล้วพรุ่งนี้จะมารีวิวที่พักให้ดูกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2997.jpg)
DAY 3: Snowboarding Day
วันนี้เป็นวันที่เราแพลนให้ทุกคนเล่น Snowboard กันทั้งวันเลย แต่ก่อนอื่น เราจะพามาชมบ้านสุดพิเศษของเราก่อน ที่นี่อยู่ในหมู่บ้าน Country Resort Niseko บ้านหลังที่ 107 ชื่อ Mayuramaเป็นบ้านสองชั้นครับ เราเลือกแบบ Premium เลย ซึ่งจริง ๆ แล้วเค้าจะมี 3 แบบให้เลือก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3086.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4163.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4154.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4172.jpg)
จะมี Premium ตามแบบของเรา มีวิว Yote แล้ววิว Forest ซึ่งบ้านหลัง Forest View จะถูกสุด ส่วน Premium จะแพงสุด ก็ไหน ๆ นาน ๆ มาที ก็ต้องจัดของดีไว้ก่อนครับ ตัวบ้านมีสองชั้น ไปดูกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2912.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0611.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4150.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0622.jpg)
ชั้งแรกจะเป็นโซนห้องนอน มีสามห้องนอน สองห้องน้ำ ห้องนอน Super Bedroom จะมีอ่างอาบน้ำและห้องน้ำในตัว ด้านนอกแบบโซนสองระดับ โซนต่ำสุดไว้ถอดรองเท้า พื้นจะมี heater และเป็นโซนซักล้าง สามารถซักเสื้อผ้าได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4138.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4139.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3100.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4173.jpg)
พวกห้องน้ำก็คืออุปกรณ์ดีมาก ๆ โดยเฉพาะระบบ Auto ต่าง ๆ คือดีแบบไม่มีที่ติด แรงดันน้ำอะไรพวกนี้คือได้หมดเลย ชอบมาก ๆ พวกเครื่องอาบน้ำและ Amenity ก็คือ ยกนิ้งโป้งให้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4170.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4176.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4168.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4165.jpg)
ขึ้นมาชั้นสองเป็นโซนนั่งเล่นที่หะหรู หะหรา หมาเห่ามาก ๆ โต๊ะทำงาน ที่ทานข้าว โซนเตรียมอาหาร ครัว โซฟาดูทีวีดีไปหมด หน้าจอก็ใหญ่มาก อุปกรณ์ทุกอย่างคืออยากบอกว่า อยาก Copy แล้ว Paste ไว้ที่ไทยเลย คือชอบ Design มาก ๆ เปิดม่านออกไป ก็คือเห็นวิวรอบบ้าน มีภูเขาไฟโยเตอยู่กลาย ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2913.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3061.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3081.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4158.jpg)
ที่นี่เป็นอีกทีที่แนะนำให้มาพักนะครับ ดีจริง ๆ พักขึ้นต่ำ 3 คืน ราคาบ้าน 140,000 JPY พักได้ 3 คน พร้อมที่จอดรถด้วย เอาล่ะ คิดว่าได้เห็นตัวบ้านคร่าว ๆ แล้ว เดี๋ยวเราเก็บบอร์ดเตรียมไปเล่น Snowboard กันทั้งวันเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3009.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3089.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3014.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3036.jpg)
วันนี้เป็นวันที่หิมะตกตลอด ยังไงลองไปดูบรรยากาศกันครับ ยาว ๆ เลยนะ ก็เล่นกันตามประสาคนบ้านไม่มีหิมะครับ สนุกสุด ๆ ซึ่งตกเย็นเราจะพาเพื่อน ๆ ไปทาน ราเมนร้านดังในย่าน Downtown กัน อยู่ใกล้ๆ กับ Grand Hirafu Base เลย สามารถจอดรถแถวนั้นได้ แต่บอกไว้ก่อนว่าต้องต่อคิวอย่างน้อยก็ 30 นาทีแหละ เดินเข้าไปแล้วกดคิวด้วยตัวเองนะ ไม่ต้องรอให้พนักงานเดินเข้ามาถาม เค้ามีหน้าที่เรียกคิวเท่านั้น
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3094.jpg)
ที่นี่เป็นอาหารจี่ปุ่งแบบจ๋าเลย มีราเมน ข้าวหน้าเนื้อ เกี๊ยวซ่า ไก่ทอด กินกับเบียร์ คือที่พูดมาเราสั่งหมดเลยนะ อร่อยมาก ๆ ด้านบนเป็นร้านขายของฝาก สามารถเดินชมหรือเลือกซื้อของรอก่อนได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3104.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC01497.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3098.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC01495.jpg)
อันนี้เป็นหน้าตาอาหารเรา เอาเป็นว่า ร้านนี้เป็นอีกร้านหนึ่งที่ห้ามพลาดถ้ามาเมืองนี้แล้วกัน ยังไงต้องเว้นไว้สักช่วงของทริปนะ รับรองว่าดี ไม่ผิดหวัง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07474.jpg)
DAY 4 – Snowmobile 1st Time
วันนี้ครึ่งวันแรกจะไปเล่น Snowmobile ซึ่งเป็นครั้งแรกในชีวิตสำหรับผม และครึ่งวันหลังจะเก็บ Snowboard ก่อนกลับ ซึ่งเอาจริง ๆ แผนเราเปลี่ยนนะ ตอนแรกจะไป Norobetsu แต่เปลี่ยนแผนเพราะว่าวันนี้ฟ้าเปิดมาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07063.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07112.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07116.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0636.jpg)
ก่อนไป Snowmobile เราก็ไปร้านห้ามพลาดร้านหนึ่งคือ Farm Milk NOBO จุดนี้เองต้องบอกว่า ที่ Hokkaido เป็นเมืองที่เค้าเลี้ยงวัวกันช่วงหน้าร้อนครับ แล้วคือพวกผลิตภัณฑ์ที่เค้าแปรรูปมาจากนมที่นี่จะสดใหม่มาก ๆ ทำให้อาหารหรือของทานเล่นที่นี่หอมสุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07347.jpg)
ไม่ว่าจะเป็นโยเกิร์ต ซูครีม ไอซ์ครีม ชีส คือบอกเลยว่า เนื้อเนียน กลิ่นหอม นัวละมุนลิ้นมาก ๆ ห้ามพลาดคือซูครีมนะ อร่อยสุด ๆ แล้วคือถ้ามีเวลานั่งทานในร้าน จะได้เห็นวิวภูเขาไฟโยเตจากในร้านเลย ดีมาก ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0762.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0651.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0717.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07343.jpg)
เดินไปหน่อย หลังร้าน จะเป็นมุม Mt.Yote ที่สวยแบบไม่มีอะไรมากั้น เรียกได้ว่าเป็นลานกว้าง ๆ ที่ช่วงหน้าร้อนเป็นสนามหญ้าปล่อยให้วัวกินนม พอเราไปไม่มีรอยเท้าอะไรเลย ก็ไปแบบเพลน ๆ เลย ถ่ายรูปสวยมากจุดนี้ ยังไงไปดูภาพกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07498.jpg)
หลังจากนั้นก็ขับไปที่จุดนัดพบกับ Snowmobile ซึ่ง เราเองนัดพบที่ Grand Hirafu Base ครับ เพราะพอคำนวณดูแล้ว ใช้เวลาเล่น Snowmobile เพียงแค่ 1 ชั่วโมงครึ่งเท่านั้น พอเราไปที่จุดนัดพบ ก็มีรถมารับ พร้อมชูป้ายชื่อเราครับ ขับจาก Grand Hirafu ไปโซน Hanazano Resort ครับ แต่ก่อนถึง จะมีแยกเลี้ยวขวาเล็ก ๆ เข้าไป พอเข้าไปบรรยากาศก็เปลี่ยนเลย หิมะสูงริมทางท่วมรถครับ ขับไปเรื่อย ๆ ราว ๆ 5 นาที ก็จะมี Club สำหรับนั่งรอ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07361.jpg)
เราเดินเข้าไป ดูเหมือนเราเหลทครับ ทุกคนก็รีบให้เราจัดแจงจัดการเซ็นเอกสารยินยอม ใส่หมวกกันน็อค เช็กถุงมือ แล้วเดินออกไปเลย ทุกอย่างรวดเร็วมาก แต่ก็ดีครับ รักษาเวลาสุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3218.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3222.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_3243.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07529.jpg)
ช่วงแรก เค้าจะแนะนำวิธีการขับจากนั้นก็จะ start รถให้แล้ว ก็ให้เราฝึกขับทดลองในสนามทดลอง 3 ตอบครับ เพื่อให้ชินกับการ Control หลังจากนั้นก็ออกทริปยาว ๆ 1 ชั่วโมงเต็มเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07524.jpg)
เอาจริง ผิดคาดนิดหน่อย เราคิดว่าเค้าจะพาเราออกแนว Cross Country อะไรแบบนั้น แบบไปในเส้นทางลุย ๆ ป่า ๆ เข้าป่าสน ลุยหิมะฟู ๆ แต่เปล่าเลย ขับไปตามทางที่เข้ากำหนดไว้ให้ ๕๕๕๕ เอ้ออออ มันจะสนุกไหมเนี่ย ก็ไม่ได้สนุกขนาดนั้น แต่ได้ภาพสวยกลับมาไหม ก็ได้ครับ ขับไปเกือบครึ่งชั่วโมง เค้าก็จะไปจอดตรงจุดพักรถ ชมวิว แล้วก็แจกโกโก้ร้อนคนละแก้วครับ ตอนนั้นไม่สนโกโก้เลย สนวิวอย่างเดียว จุดนั้นวิวสวยมากกกกกกก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07474.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07424.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07390.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07419.jpg)
หลังจากนั้นเราก็ขับกลับครับ ถามว่าควรมาไหม ก็ควรครับ เพราะสนุกไปอีกแบบ แล้วก็ราคาไม่แพงครับ ตกคนละประมาณ 3,000 บาทเท่านั้น แต่ได้ประสบการณ์ที่ประเทศไทยไม่มีแบบนี้ ผมว่าอย่างไรก็คุ้มครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DJI_0613.jpg)
เอาล่ะ… หลังจากนั้น เราโชคดีนิดหน่อย ตรงนี้ร้านเช่า Snowboard ไม่เก็บเงินเราครับ เค้าบอกว่า Special Service ก็คือเราได้เล่นฟรี ๆ ไปเลยวันนั้น แต่ก็จ่ายค่าลิฟท์เองนะ ซึ่งวันนี้ฟ้าเปิดมากตั้งแต่เช้าแล้ว ได้ภาพสวย ๆ มาเพียบเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/Snapshot_25660364_220300-3.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/Snapshot_25660364_220300-5.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/Snapshot_25660364_220300-9.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/Snapshot_25660364_220300-17.jpg)
อันนี้ก็จะเป็นวิวและบรรยากาศช่วงที่ไปเล่น Grand Hirafu ก่อนที่จะขับเข้าเมืองไปโซน New Chitose ก่อนบินกลับครับ ยอมรับเลยว่า ผมมาที่นี่ 4 ครั้งแล้ว ก็ยังไม่เบื่อเลยจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC07021.jpg)
เอาล่ะ ขับรถกลับยาว ๆ ระหว่งางทางก็มีแวะกันบ้าง ตรงนั้นขอไม่พูดถึงแล้วกัน จนไปถึงที่พักเราคืนนี้ผมชอบมาก ๆ ก็คือมี Onsen บน Rooftop เปิดครับ เป็น Outdoor ที่ดีมาก ๆ ผมไปตอนเช้าของอีกวันนะ แต่เย็นนี้ ผมจะแนะนำร้าน Izagaya ร้านใกล้ ๆ ที่พัก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/333542546_739320917565469_5029491733847405087_n.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/334832881_3401671630076782_8161402618713171141_n.jpg)
ที่นี่มีเมนูเด็ดหลายจานเลย แต่ที่ผม Crazy ที่สุด เห็นจะเป็นจานนี้ครับ ข้าวต้นทะเล Sashimi คือเค้าทำดีมาก ๆ กลิ่นหอมสุด ๆ แล้วด้วยความที่อากาศที่มีมันเย็น ทำให้พวกอาหารหรืออะไรที่กินดิบ ๆ เนี่ย มันสด ใหม่จริง ๆ เลย คือทานไป หอมตะหลบลิ้น เคล้าขึ้นจมูก ลิ้นสัมผัสกับความหวานฉ่ำ ของอาหารทะเลอีก มันฟินสุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/330845763_764190498557833_418868594235144109_n.jpg)
ก็ใช้เวลาอยู่ร้านนี้คืนสุดท้าย ถือเป็น Location ที่ดีเลย เพราะใกล้สนามบิน แล้วก็มีร้านต่าง ๆ ให้เราได้เดินเล่น รวมถึงดองกี้ด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2532.jpg)
DAY 4: CTS – BKK
วันนี้เราไม่มีอะไรแล้วครับ ก็ขับรถไปคืน แล้วก็ไปสนามบิน ที่เช่ารถบริการดีมาก ก็ขับรถไปส่เราถึงหน้าประตูเคาเตอร์เช็กอิน จากนั้นก็ร่ำลากัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4116.jpg)
เอาล่ะ มาสรุปค่าใช้จ่ายกัน พวกของกินเล่นส่วนตัวผมจะไม่เอ่ยถึงเยอะนะ จะเอ่ยถึงแต่ร้านแนะนำ มาดูว่า ทริป 5 วัน 4 คืนรอบนี้ พวกเราจ่ายไปคนละกี่บาท มาดูกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2023/03/Screen-Shot-2566-03-29-at-19.44.25-2048x1240.png)
สรุปค่าใช้จ่ายทั้งทริปคือคนละ 48,905 บาท โดยประมาณ แบบรวมตั๋วเครื่องบิน ทริปนี้เราสนุกมากครับ แล้วเจอกันระหว่างทางนะทุกคนนนน!!!