ถ้าพูดถึงจังหวัดเชียงใหม่ กิจกรรมพารามอเตอร์ อาจจะเป็นกิจกรรมแรกๆที่หลายคนนึกถึง กิจกรรมที่แค่นั่งก็บินได้ ชมวิวเต็มสูบแบบ 360 องศาเห็นวิวจังหวัดเชียงใหม่กับสายถนนที่ทอดยาว รถขับผ่านก็ขนาดเท่ามด บอกเลยว่าวิวแบบนี้มันดีต่อใจ!!!! ห้ามพลาดทริปนี้ที่เราจะพาทุกคนไปเล่นพารามอเตอร์กัน!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298250.jpg)
พารามอเตอร์ที่สันกำแพง เป็นอีกหนึ่งสถานที่ ชื่อดังในจังหวัดเชียงใหม่ มีความสูงอยู่ที่ ในระดับ 1000 ฟุต ชมวิวของเมืองเชียงใหม่กันแบบจุก ๆ ฟิน ๆ นักบู้ห้ามพลาดพาบินลัดฟ้าแบบ Skyview อยากรู้กันแล้วใช่ไหมล่ะว่าต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง ไปดูกันเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298258.jpg)
ก่อนอื่นคือเรื่องความปลอดภัยกันก่อน นักบินที่นี่เค้ามี License ที่ได้รับรองจากกรมการบิน กันทุกคนเลยน้า สบายใจหายห่วง ก่อนบิน เราจะต้องชั่งน้ำหนัก ใส่ชุดนักบิน และหมวกให้เรียบร้อย (ทางสถานที่บินจะเป็นคนจัดเตรียมให้เราเอง) พี่ๆนักบินดูเเลอย่างดี คอยดูเรื่องความแน่นของชุด อุปกรณ์การบินอยู่เรื่อย ๆ เลย รวมไปถึงคอยเช็กสภาพตัวเครื่องก่อนขึ้นบินด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298251.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298253.jpg)
เราใช้เวลาในการบินแต่ละครั้งประมาณ 10-15 นาที ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศของแต่ละวัน อย่าลืมเช็กสภาพอากาศกันก่อนจะมาทำกิจกรรมนะ แล้วจะบอกว่าไม่เตือน!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298261.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298252.jpg)
พารามอเตอร์ บินได้เวลาไหนบ้าง ? โถถถถถถ นึกว่าจะบินได้ทั้งวันและไปตอนไหนก็ได้สะอีก คิดผิดแล้ว ไม่ได้บินได้ทั้งวันนะ ต้องเตรียมแผนทำกิจกรรมดีดี อย่างที่สันกำแพงก็จะมีให้สองรอบ โดยรอบการบินปกติ เช้าเวลา : 06.30 – 09.30 น.และ รอบบ่ายเวลา : 16.00 – 17.30 น.
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298283.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298286.jpg)
หรือถ้าอยากได้วิวพระอาทิตย์ตกตอนเย็นสวยๆ เกิดมาสักครั้งในชีวิตต้องมีรูปเก็บไว้มุมนี้แหละ ธรรมดาเราไม่ ใหญ่ๆเราชอบ มีรอบ Sunset / Sunrise Sunsetด้วยนะเวลาจะอยู่ในช่วง : 06.40 – 07.00 น. และในส่วนของ Sunriseเวลาจะอยู่ในช่วง : 17.40 – 18.00 น. ราคาเริ่มต้นท่านละ 4,500 บาท เท่านั้นเอง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298290.jpg)
- มีให้ยืมกล้อง โกโปร เอาไว้ถ่ายมุมเซลฟี่ด้วยแหละ แต่ถ้าใครอยากจะมีช่างภาพตามถ่ายแบบติดๆล่ะก็เสียเพิ่มอีก 2,500 บาท แค่นี้ก็ได้รูปสวยๆชิคๆ บนฟ้ากันแล้ว
- ราคานี้เค้ามีประกันให้ระหว่างทำกิจกรรมด้วยนะ
- กรณีเกิดอุบัติเหตุรักษาฟรี 100,000 บาท / / – กรณีเสียชีวิต 1,000,000 บาท
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298293.jpg)
ได้บินลัดฟ้าดูพระอาทิตย์ตกดินกันเลยและสำหรับใครที่ไม่มีรถส่วนตัว ไม่รู้จะเดินทางยังไง ไม่ต้องห่วงเลยจ้า บริการดี รับ-ส่งฟรีถึงที่พัก จากตัวเมืองเชียงใหม่เลยด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298260.jpg)
ตั้งอยู่ที่ไหน?
ใครที่ขับรถส่วนตัวมาเเล้วอยากเล่นพารามอเตอร์ ที่ตั้งจะอยู่ที่ อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ ห่างจากตัวเมืองประมาณ 45 นาที หากขับรถมาเอง ให้มาตาม google map ได้เลยน้า หาไม่ยากเลย แค่พิมพ์ว่า Chiang Mai Skyview และเราแนะนำให้มาก่อนจะเริ่มบินสัก 30 นาทีเพื่อทำการเตรียมร่างกายให้พร้อม สำหรับมือใหม่ อย่าลืมเตรียมใจให้พร้อมมมมมม เพราะว่าน่าจะเสียวขาไม่เบาเลย!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298262-1.jpg)
เอาล่ะหลังจากชุดพร้อมออกรบ เอ้ยยย ออกบินกันแล้ว ก็รอเค้าเรียกเพื่อบิน เราก็เดินโพสต์ท่าเฟี้ยวๆจะไปบินได้เลยพอนั่งเครื่องเค้าจะให้เรารัดเข็มขัดและก็เอากล้องโกโปรให้เราถือคล้องมือ เพื่อทำการเซลฟี่ตามที่เราอยากได้ และหลังจากลงถึงพื้นดิน เราก็จะได้รับไฟล์รูปย้อนหลังจ้า
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298282-1.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298282.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298294.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/08/298287.jpg)
เห็นมุมพระอาทิตย์ตกไหมแก คือมันดีมากกกกกก ฮ่าฮ่าฮ่า กับตะวันกำลังลับฟ้า ตัดกับทะเลหมอกยามเย็นของจังหวัดเชียงใหม่ ทอดสายตายาวเห็นวิวภูเขาเป็นลูกๆซ้อนกัน ดีต่อใจ หาที่ไหนอีกวิวแบบนี้ เหมือนโดนดูดให้เข้าไปอยู่ในความสวยของธรรมชาติโดยปริยาย สวยเกิ๊นนนนนน ต้องมาแล้วครั้งนึงสร้างความจดจำตลอดไป