ที่นี่อยู่ปลายแหลมของหาดละไมที่มีโขดหินเรียงรายเต็มไปหมด ทรงหลังคาจะเป็นทรงไทยสีขาวเทา ค่อนข้างมีชื่อเสียง ด้วยโลเคชั่นที่ใกล้แหล่งสถานที่ท่องเที่ยวชื่อดังอย่างหินตาหินยาย หรือแม้กระทั่งเขาหินซ้อนที่กำลังดังอยู่ตอนนี้ ก็อยู่ปากทางเข้ารีสอร์ทเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/117C0CD1-C1FD-4CE3-AF2E-B3819F3BB916.jpeg)
หลังจากโควิดมา ที่นี่ก็กลับมาครึกครื้นอีกครั้ง ต้อนรับแขกด้วยห้องพักกว่า 49 ห้อง เข้าไปในตัวรีสอร์ทต้องบอกว่าร่มรื่นมาก Lobby อยู่ฝั่งซ้ายมือ ดูโอ่อ่า โล่ง โปร่ง สบาย แค่มุมนี้ก็ทำให้สบายตาได้เลย เสิร์ฟพร้อมกับผ้าเย็นหอม ๆ กลิ่นสมุนไพรไทย บวกกับน้ำมะพร้าวเย็น ๆ ก็คือฟิน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/9763626E-036D-4E30-A2C7-5BE34921573A.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/117F2353-8F2E-45AE-9794-664A66E5BD7B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/874CE8B5-4B3B-4ACB-8F21-FE2C438C5564.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/2F19AEB2-3C4C-4194-8E00-415BE0561100.jpeg)
หลังจากยื่นบัตรประชาชนยื่นยันตัวตนว่าเราเป็นผู้จองมาจริง ๆ ก็จะมี Buggy พาเราไปที่ห้องครับ ซึ่งระหว่างการนั่งรถไป ทำให้รู้เลยว่า ที่นี่อาหาศดีแน่นอน ต้นไม้เยอะมาก และก็ไม่ใหญ่ไป สามารถเดินได้ไม่เหนื่อย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/204367B4-D24B-456F-8E57-A5ACBF6DDC3E.jpeg)
พนักงานแจ้งว่าที่นี่มีสระสองที่ มีโซน Garden บนตึกด้านบนที่เป็นห้อง type superior และ Deluxe ซึ่งห้อง Type นั้นเราอาจจะไม่ได้เข้าไปรีวิวให้เพื่อน ๆ ชมกันนะครับ เพื่อน ๆ สามารถเข้าไปชมภาพห้องเพิ่มเติมได้ที่ https://www.rockyresort.com ได้เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/14189B40-C37B-45D0-A71E-BC079B672B0F.jpeg)
แต่ไม่ว่าจะพักห้องไหน Facilities ต่าง ๆ เราได้เหมือนกันหมดครับ ซึ่งครั้งนี้ ตัวผมเองพักห้องที่อยู่ตำแหน่งปลายสุดของโขดหินเบอร์ 333 เป็นห้องที่มีชื่อว่า “ Exclusive Beachfront with Plunge Pool “ นั่นเอง ห้องนี้ตกคืนละ 18,000 บาทต่อคืน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/A6298502-3691-4061-8BE0-B669E98555AC.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/7C590EED-BBAB-408A-A1B2-B1367EC0CC66.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/099DE835-D08D-4723-8CDC-578753B872DC.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/01979F7C-2274-4DF6-B24F-0C51499C9CD2.jpeg)
ตัวห้องคือใหญ่มาก ๆ มีพื้นที่ราว ๆ 65 ตารางเมตรจากสายตา มีห้องน้ำ แบ่งเป็นสัดส่วนได้อย่างน่ารัก ตัวห้องนอนกับห้องนั่งเล่น ถูกขั้นด้วยเก้าอี้นั่งสุดชิล
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/92D0CF0C-91E8-4BEB-B87D-89468C597F18.jpeg)
ด้วยความที่ห้องอยู่มุมสุด ทำให้กระจกเรามีรอบด้าน คือทั้งวิวทะเล สองฝั่ง ราวกับว่า ตัวห้องถูกยื่นออกไปริมทะเล แต่ก็ถูกเบรคด้วยต้นไม้ต้นใหญ่หน้าห้องพักเสียก่อน ซึ่งที่นี่ เค้าไมตัดต้นไม้เลย เริศ!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/DE240D35-E475-4B56-9EE5-F0D70FBBE9F0.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/380724B4-C098-4022-85FD-6F28FA443CB3.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/D4093F48-8EBC-4BE0-91D3-176A6D7E2E47.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/A4CDA7F6-9168-4571-BAD6-D5A0F8CCA049.jpeg)
พวก Amenity ทุกอย่างกลิ่นดีมาก ๆ กลิ่นสมุมไพรไทยเหมือนเราเข้าไปสปาอย่างไรอย่างนั้น อุปกรณ์ทุกอย่างคือเนียบ รวมถึงเตียงและหมอนที่นอนนุ่มดูดวิญญาณสุด ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/0F810811-D10C-4A9F-B289-D90949328386.jpeg)
พามาดูหน้าห้องกันครับ หน้าห้องเราจะมีปลายหินใหญ่เล็ก สามารถไปถ่ายรูปเล่นได้เลย ได้วิวดีอีกแบบ แล้วตอนเราไปเป็นชี่วงพระจันทร์เต็มดวง ทำให้น้ำลงเยอะมาก เลยเห็นซากสาหร่ายแข็งและคนหาหอยหาปูกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/57AAABDF-F351-4A18-BEA5-5ED72006F4B1.jpeg)
นอกเรื่องนิดหน่อย ทางนี้ชอบมะพร้าวที่เค้าเสิร์ฟมาก ๆ คือหอม สดชื่อน ปั้มแบรนด์ที่พักมา แล้วคือเฉือนตัวเปลือกให้เป็นที่วางช้อนสำหรับเฉาะเนื้อทานไปอีก เลิฟฟฟฟ!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/50AAA019-DF43-4A80-B496-E29F0353D21B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/A53E79D6-F6DD-40FD-BC20-5009BD4521AE.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/63A1FE8B-9303-48E0-9B14-2BA9CED94275.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/1F6D7E47-2A87-4596-9ACC-3F624DC12D38.jpeg)
มองไปไกล ๆ จุดนี้จะเห็นหินตาหินยายครับ ก็คือเรียกได้ว่า ใช้โดรนบินไปราว ๆ 500 เมตรในระยะกระจัด ก็ไปถึงหินตาหินยายเลย ซึ่งก็นะ ขอบินไปเก็บภาพหน่อย เอาจริง ๆ ก็คือหาดเราดู Private มาก ๆ เหมาะสำหรับคนที่จะมาพักผ่อนจริง ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/7C6775EF-5AA9-4E4A-A91A-771E31B342EE.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/3AA833ED-E70B-4392-84D5-C57AE35E0542.jpeg)
มาดูตัว Plunge Pool ของเราครับ Plunge Pool ที่นี่ เหมือนดูไม่มีอะไร แต่พอได้สัมผัสแล้ว เห้ย ทำไมมันเนียนนุ่มขนาดนี้ บวกกับวิวที่ใกล้ชิดธรรมชาติแบบนี้ด้วยแล้ว บอกเลยว่าฟินสุด ๆ แนะนำห้องนี้จริง ๆ เบอร์ 333 สำหรับวิลล่านะ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/EBD008F5-1CA7-4901-ACF5-BB48E1E23F3B.jpeg)
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าวิลล่าหลังอื่นจะไม่ดีนะ ครับ แต่ละหลัง ไม่ได้ถูกฟิกซ์ขนาดตายตัวเหมือนรีสอร์ทั่วไป ที่นี่เค้าสร้างตาม Shape ของพื้นที่ที่สามารถทำได้ เพราะฉะนั้นเวลาเราเดินผ่านวิลล่าอื่น จะเห็นเลยว่า สระน้ำไม่เท่ากัน ก็อันเนื่องมากจากพื้นที่ที่ไม่เท่ากันนี่แหละ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/0A094319-DD16-4705-B433-2BC7B8A09DAC.jpeg)
อ่อ… ทางผ่านบ้านเรามีบ้านหลังใหญ่ห้อง 888 อยู่ แต่ก็ไม่ได้เข้าไปดูนะ ต้องไว้โอกาสหน้า เอาล่ะ มาดูโซนสระกลางกันบ้าง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/0A289C19-FF15-49AC-A302-02B3F69B0F79.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/2F19AEB2-3C4C-4194-8E00-415BE0561100.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/172D65B6-03AD-442D-9260-3CDEF187D80F.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/F699061E-4313-4755-8DC6-50756F998DF5.jpeg)
อย่างที่บอกว่าสระที่นี่มีโซน Garden แล้วก็โซน Sea View ครับ ซึ่งเรามาอยู่ Sea View เสียส่วนใหญ่ มาทะเลจะเข้าป่าก็กะไรอยู่ ที่สำคัญตรงจุดนี้ เป็นโซนห้องอาหาร และบาร์ริมหาดอีกด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/FB4FF336-4392-4070-AEA3-779571AEADDA.jpeg)
ตัวบาร์เค้าจะมี Happy Hour ซื้อ 1 Free 1 ในช่วง 5 โมงเย็นด้วยนะ เด่วพวกโปรโมชั่นพวกนี้ต้องเข้าไปอัพเดทตอนช่วงที่เพื่อน ๆ ไปอีกทีนะครับ เพราะอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/B80D5D17-8ADC-4659-A54E-134315845951.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/E7C793D6-DC13-4D9B-8856-8C5A43CDFFAE.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/54422C76-2087-4550-8A51-F7587416B756.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/5F4F4CCC-E5B1-491B-8F13-11E50356E0F1.jpeg)
แต่รู้แค่ว่าตอนเราดื่มและชิลกันบริเวณสระ หมดไปราว ๆ 10 แก้วครับ บรรยากาศดี ดื่มอะไรก็อร่อยครับ และดีไปหมดเลย ส่วนสำคัญที่ทำให้ทุกอย่างมัน Flow คือพนักงานครับ พนักงานที่นี่ดูแลและเทคแคร์ดีมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/EEE2A9CC-379B-4A1B-A72D-AC4DCB435396.jpeg)
เอาล่ะ ขอย้อนภาพมาช่วง 6 โมงเย็น ช่วนทางอาหารเย็นหน่อย ต้องบอกว่าที่นี่มีไลน์อาหารเยอะสุด ๆ เลยนะ แล้วที่สำคัญคือราคาไม่ได้แรงจนเกินเบอร์เมื่อเทียบกับอาหารที่ได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/AF66C03B-8237-4D86-B2CF-A7AE34FD43E4.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/C2814AD0-C412-4BD1-8A3C-423D544B85DC.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/F828375D-38A8-4B65-A3C3-06384AB9A48D.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/5F25B4C4-D57E-45F2-B679-578FD0D71DD4.jpeg)
และนี่คือหน้าตาอาหารที่เราสั่งครับ หน้าทานมาก ๆ ใช่ไหม โดยแต่ละเมนู พี่ ๆ พนักงานเค้าเป็นคนแนะนำเลยนะ เค้าจะเชียร์ตัวที่เราทานแล้วไม่ผิดหวัง ถ้าตอนเพื่อน ๆ ไปแล้วคิดอะไรไม่ออกจริง ๆ ก็บอกรายละเอียดสิ่งที่เราอยากลิ้มลองได้เลย เดี๋ยวพี่ ๆ เค้าจะแนะนำอาหารที่มีให้เราเลือก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/00B5BF4F-4DB7-4977-87AA-2D27D1482FB3.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/F1236E75-EBE5-4247-B1D0-E2D7A2652006.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/BE3C12A5-5BD2-43D7-AAAF-538696736129.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/6D8BF470-758C-428A-8197-E19DA0D3C302.jpeg)
เอาล่ะ ตกกลางคืน น้ำเริ่มขึ้น เพื่อน ๆ สามารถไปชิลเอ้าท์ริมหาดด้านล่างได้อีก ส่วนตัวสุด ๆ เลย แล้วที่คำคัญ ตกดึก ที่นี่เงียบมาก ๆ จะได้ยินแต่เสียงน้ำทะเลซัดเข้ามาที่ฝั่ง ถ้าแรงเหลือ ก็ชิลเอ้าท์กันต่อที่สระส่วนตัวหน้าห้องเราได้ ไม่ติด
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/27F6F4F9-B16F-4DAF-B240-E108FE2E08B9.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/E85FFBF2-8E1F-42F9-83ED-06108636D1E5.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/5BB8A5CA-264A-4260-8F06-D09883438A91.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/12F37143-24EC-4E4B-97AF-94211D649BA4.jpeg)
ซึ่งพวกเราก็อยู่กันยาวมาก ๆ และก็ปล่อยตัวสุด ๆ เลย วันนั้นฝนตกด้วยแหละ คนไม่ค่อยลงมาเล่นที่สระและหาด พวกเราก็ตัวเปียกปอนกันแล้ว เลยไม่ได้กลัวเปียกขนาดนั้น เลยเละ ตามสภาพ ๕๕๕
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/00D55D66-95C6-4E18-BA9E-83F565CD2774.jpeg)
มาดูไลน์อาหารเช้ากัน อาหารเช้าที่นี่ มีทั้ง Buffet และ A la carte ครับ ผมชอบแทบจะทุกเมนู Buffet line ก็อร่อย A la carte ก็อร่อย พี่ ๆ เค้าแนะนำ French Toast และ Egg Signature ของที่นี่ครับ ใช่ เราเชื่อ และสั่งมา
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/83F77DC6-3C20-4003-8B9C-BAB73870AD4B.jpeg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/8021FE9A-A75D-4A76-8F3C-55926C348B92.jpeg)
อันอื่น ๆ ก็จะเป็นก๋วยเตี๋ยวที่อยากทานแก้แฮ๊งค์เมื่อคืน สรุปสุดท้าย ทั้งไลน์อาหาร และรสชาติอาหารก็คือดีหมดเลย และต้องขอโทษเพื่อน ๆ ด้วยที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เยอะ ตอนเช้ามันงง ๆ หิว ๆ เลยจัดหนักจนลืมถ่ายเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2022/07/A6267F19-5F0B-4EB2-B7E3-0BD4C0880428.jpeg)
และนี่คือประสบการณ์ Veeranda Collection ของพวกเราครับ แนะนำให้อยู่กันอย่างต่ำสัก 2 คืนนะครับ อย่างพวกเราคือ รีบไปรีบกลับ เพราะต้องไปทำงานที่อื่นต่อ แต่หวังว่า Content นี้จะเป็นตัวช่วยในการเลือกที่พักที่นี่ได้ไม่มากก็น้อย แล้วเจอกันระหว่างทางครับ