![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/GOPR7469-2.jpg)
ไม่อยากจะเชื่อว่าห่างจากฝั่งไปทางทิศตะวันออกของอ่าวไทย จะมีเกาะสองเกาะเล็ก ๆ ที่ใต้น้ำอุดมสมบูรณ์มากขนาดนี้ แล้วที่สำคัญคือเป็น Destination point ที่ลุ้นฉลามวาฬด้วย บริเวณรอบเกาะเองก็มีร่อง มีถ้ำ มีรู และมีจุดสำหรับสาย Free-diving ให้ได้เล่นผาดโผนกันด้วย แน่นอนว่าคนว่ายน้ำไม่เป็นก็ไปได้ครับ ที่นี่คือ เกาะร้านเป็ด และเกาะร้านไก่ จังหวัดชุมพรนั่นเอง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/IMG_8826-2.jpg)
ออกตัวก่อนเลยว่าเป็นครั้งแรกสำหรับผม ที่ได้ลอง Day Trip ที่ออกจากฝั่งบริเวณเกาะเตียบครับ ซึ่งห่างจากเกาะที่เราจะไปเพียง 10 กิโลเมตาเท่านั้น ใช้เวลาเพียง 10-15 นาที ก็เดินทางถึงเกาะเลย จริง ๆ ที่นี่มีบริการอยู่หลายเจ้าด้วยกัน แต่รอบนี้เราใช้บริการของ บางเบิด ทัวร์ ครับ ตัวแพ็คเก็จมีรายละเอียดดังนี้
08:00 น. – เจอกันที่จุดนัดพบ ท่าเรือบริเวณบ้านเตีบบ
08:30 น. – หลังจากเซ็ตอุปกรณ์ทุกอย่าง ก็เดินทางไปที่เกาะเลย
08:45 น. – ไปถึงเกาะร้านไก่ ก็จะบรีฟก่อนลงน้ำครับ ใครไม่เคยดำน้ำ ก็จะมีสอนก่อน ไม่ต้องห่วงเลย
09:00 น. – ดำน้ำจุดร้านไก่
10:30 น. – ดำน้ำจุดร้านเป็ด
12:00 น. – เดินทางมาพักที่เกาะยอ ดูจุดชมวิวและทานซีฟู้ด จัดเต็มมาก ๆ อาหารเค้า
13:30 น. – เดินทางกลับฝั่ง
เบ็ดเสร็จตัวทริปจะใช้เวลาราว ๆ 6 ชั่วโมงครับ จากรายละเอียดก็รวมทั้งอุปกรณ์และอาหารเที่ยงที่เป็นมื้อซีฟู้ดแล้วด้วย เรียกว่าจัดเต็มมาก ๆ ถ้าพร้อมแล้ว ไปดูแต่ละจุดกันครับ บรรยากาศจะเป็นประมาณไหน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/IMG_8831-2.jpg)
ตรงนี้จะเป็นบริเวณหาดบ้านเตียบครับ มีเรือเต็มเลย แล้วช่วงน้ำลดนี่เรือเข้าไม่ได้นะ เพราะน้ำตื้นมาก ๆ ก่อนออกเรือเราจะเห็นหินทรงตะปูอยู่ทางขวามือ ถ่ายรูปเก็บไว้เพราะแปลกดี
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/IMG_8838-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/IMG_8872-2.jpg)
ตัวหาดนี้เองก็เป็นจุดจอดของทั้งเรือประมงและเรือนำเที่ยว จริง ๆ มีที่พักและร้านอาหารบริเวณดังกล่าวด้วย ถ้าใครมีเวลาเหลือเสร็จจากทำกิจกรรมก็มาพักผ่อนที่ฝั่งได้สบายเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/IMG_3387-2.jpg)
จากหาดใช้เวลาราว ๆ 10-15 นาที เราก็จะมาถึงเกาะร้านไก่ก่อน เกริ่นก่อนเลยว่า เกาะทั้งสองจะไม่เหมือนกันนะ เกาะร้านไก่จุดเด่นจะเป็นพวก ถ้ำหรือรูใต้น้ำ ใครเป็นสาย Free-diving จะชอบ แล้วช่วงตั้งแต่ 11:00 – 13:00 น. จะมีลำแสงส่องให้ถ่ายรูปสวย ๆ ด้วย ไปดูภาพบรรยากาศรอบเกาะกัน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/GOPR7482-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/GOPR7472-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/GOPR7468-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/GOPR7463-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/P4040119-2.jpg)
นอกจากนี้บริเวณรอบเกาะเอง ก็จะมีปะการังอ่อนเยอะมาก เวลาดำน้ำลงไป จะได้ยินเสียงเหมือนไก่ร้องด้วย (ลองฟังดูนะ) อันนี้ส่วนตัวคิดว่าปะการังร้องเหมือนมากเลย ประเด็นคือสวยด้วยนะ มาเป็นทุ่ง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/P4040150-2.jpg)
ถัดจากเกาะร้านไก่ ห่างจากตรงนั้นประมาณ 2 กิโลเมตร เรือก็จะแล่นมาที่เกาะร้านเป็ดครับ ก็จะพักน้ำกันสักครู่ ใครไหวก็ลงก่อนเลย แล้วช่วงหน้าฝนบ้านเรา ทะเลชุมพรใสมากจริง คือใสแบบดำลึกเป็นสิบ ๆ เมตรยังเห็นตัวคนอยู่เลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/GOPR7469-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/GOPR7447-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/GOPR7413-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/Screen-Shot-2567-04-04-at-23.16.52.jpg)
จุดเด่นของเกาะร้านเป็ด จะมีถ้ำบริเวณเกาะครับ แล้วคือใต้น้ำจะเป็น V-shape เวลาที่ว่ายน้ำไปลอดช่องตรงนั้นรู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูกแต่ก็เสียว ๆ ในเวลาเดียวกัน แต่เอาเป็นว่ามันสวยครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/GOPR7500-2.jpg)
รอบเกาะร้านเป็ดเป็นทุ่งปะการังที่สวยมาก ๆ สวยจนแบบสุดลูกหูลูกตา คือไม่ต้องไปดำน้ำลึกหรือนั่งเรือไปไกลเลย ใครอยากเห็นทุ่งปะการังอ่อน ให้มาที่นี่ รับรองว่าจบ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/DJI_0812-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/DJI_0864-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/DJI_0856-2.jpg)
จากนั้นก่อนกลับ เราจะไปแวะที่เกาะยอกันครับ ที่เกาะยอจะมีจุดชมวิว และมีแพหรือบ้านระเบียง อันนี้ผมเรียกไม่ถูกนะ แต่เอาเป็นว่ามันถูกสร้างขึ้นมา ใช้สำหรับเป็นที่อยู่อาศัยชั่วคราว หรือใช้ทำประโยชน์อะไรสักอย่างอันนี้ไม่ 28 แต่เอาเป็นว่าสวยแปลกดี
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/collage-2.jpg)
ผมชอบที่นี่เพราะเค้าจะให้เรานั่งห้องขาทานซีฟู้ดกันครับ ต้องบอกว่าซีฟู้ดเค้าจัดเต็มแบบไม่อั้นจริง แบบเยอะมาก จริง ๆ กินไม่หมดนะ ไปกันสี่คน แต่เสียดายน้อง ๆ อ่ะ อุตส่าห์ตายมาให้เรากินแล้ว แล้วคือน้ำจิ้มเด็ดมากกกกกกกก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/IMG_20240404_135738_069-2.jpg)
เป็นอีกทริปที่บอกเลยว่าไปง่าย สะดวก และสวยเกินราคา ทริปดำน้ำราคาสองพันมีทอนแบบนี้ แล้วได้รับบริการประมาณนี้ ผมว่าลงตัวเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/04/Screen-Shot-2567-04-04-at-23.14.41.jpg)
ทริปหน้าผมจะไปที่ไหน และรีวิวอะไร สามามารถติดตามได้ที่เพจ Palapilii Thailand ได้เลย แล้วเจอกันระหว่างทางครับ
– ไม