ต้องบอกก่อนว่า เป็นหนึ่งคนที่ได้ยินคำว่า “ศรีพันวา” มาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้วทั้งพ่อแม่พี่น้องเพื่อนฝูงก็กระแทกหูมา รวมถึงคนรอบข้างว่า… ที่นี่ คือที่พักอันดับต้น ๆ ของเมืองไทย ดีและราคาแพงมาก มีแต่คนรวย ๆ ไปพัก ซึ่งจะบอกว่า…
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6756-2.jpg)
แม่งไม่จริงทั้งหมด มันไม่ได้แพง และก็ไม่ได้มีแต่คนรวย ๆ ทุกอย่างที่ได้สัมผัสและลองพักหนึ่งคืนแบบไม่เต็มที่สักเท่าไหร่ (เมาเยอะไปหน่อย) บอกได้เลยว่า ราคามันคุ้มค่ากับที่จ่ายไป เพราะฉะนั้นจะบอกว่าแพงไม่ได้เลย เมื่อเทียบกับ Facilities & Service รวมถึง Location ที่เราสามารถ Get Good Moment ดี ๆ แบบนี้ละก็ บอกเลยว่า ไม่แพงได้เต็มปากเต็มคำ มา… อยากเล่า
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/DJI_0313-2.jpg)
มารู้จัก “ศรีพันวา” กันดีกว่า
“ศรีพันวา” เป็นโครงการบ้านพักตากอากาศและโรงแรมสุดหรูสไตล์พูลวิลล่าตั้งอยู่บนหาดส่วนตัวปลายสุดของแหลมพันวาทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ของเกาะภูเก็ต ตั้งอยู่บนพื้นที่กว่า 80 ไร่ ปัจจุบุนมีมากกว่า 100++ ยูนิต พูลวิลล่าของศรีพันวามีทั้งแบบ 1 และ 2 ห้องนอน ส่วนเรสซิเดนซ์วิลล่า มีขนาด 3-5 ห้องนอน (วิลล่าสำหรับขาย)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6656-2.jpg)
วิลล่าถูกออกแบบในสไตล์ทรอปิคอลร่วมสมัย ตั้งอยู่เหนือระดับน้ำทะเลประมาณ 40–60 เมตร ด้วยความสวยงามของวิว ที่สวยที่สุดแห่งหนึ่งของโลก จึงทำให้ศรีพันวาได้รับรางวัลการันตีจากสถาบันชื่อดังต่างๆ อาทิ “โรงแรมที่วิวสวยที่สุดในโลก”จาก Beach Tomato – The Best Beach Property Awards 2011 ประเทศอังกฤษ “หนึ่งในสามของบีชบาร์ที่ดีที่สุดในโลก” จาก CNN Go 2011
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6723-2.jpg)
วิลล่าทุกหลังของศรีพันวาแฝงตัวอยู่ท่ามกลางแมกไม้และบรรยากาศที่เป็นส่วนตัว ทั้งยังสามารถมองเห็นวิวของท้องทะเลอันดามันได้โดยรอบแบบ 300 องศา ภายในที่แห่งนี้อบอวลไปด้วยความสวยงามที่ธรรมชาติได้สรรสร้าง ไม่ว่าจะเป็นหมู่เกาะน้อยใหญ่ พระอาทิตย์ที่กำลังขึ้นหรือตกดินล้วนเป็นส่วนหนึ่งในทุกๆวัน ณ ศรีพันวา ภูเก็ต
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/Screen-Shot-2567-02-20-at-20.09.15.png)
ห้องอาหาร
ซึ่งห้องอาหารที่เราได้ใช้บริการจะมีอยู่ 3 Zone ด้วยกัน คือ Baba Chino, Hot Box, iki และโซน Baba Pool Club อาหารเช้า ตรงนี้ทุกคนได้ใช้บริการแน่นอน ก็จะขอเริ่มที่ตัว Baba Chino ก่อนเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/Screen-Shot-2567-02-20-at-20.12.28.png)
ตัว Baba Chino เนี่ย จะอยู่ Habita เลยทุกคน แต่จะอยู่ด้านบนนะ ซึ่ง Hot Box จะอยู่ด้านล่าง เราจะว่ากันอีกที่ โดยในส่วนของ Baba Chino เองจะเน้นไปทางอาหารจีนเลย เมนูมีหลายแบบหลากราคามาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/Screen-Shot-2567-02-20-at-20.12.39.png)
บรรยากาศดี ห้องอาหารไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป คือถ้าจะไปทานแนะนำให้จองก่อนเพื่อความชัว เพราะเมือเทียบกับ Volume Units ของ Sri Panwa แล้วนั้น ถ้ามาพร้อมกันเพียง 20% ห้องอาหารอาจเต็มไปเลยก็ได้
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/Screen-Shot-2567-02-20-at-20.13.00.png)
ขอรีวิวสั้น ๆ ว่าใช้วัตถุดิบดี จัดหน้าตาอาหารได้สวยงามและมีกิมมิคมาก รสชาติอาหารไม่ต้องพูดถึง ระดับ ๕ ดาวไปเลย ถ้าไม่ติดว่าต้องคุมอาหารนะ ทุกจานต้องหมด แต่วันนี้ ทานได้แค่เมนูละนิด จานละหน่อยเท่านั้น ส่วนตัวเอาไปเลย 8/10 ถ้าให้ 10/10 เดี๋ยวจะดูอวยเกิน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6813-2.jpg)
ไหน ๆ ก็อยู๋โซนนี้แล้ว ก็มาต่อกันที่ Hot Box เลยแล้วกัน ตรงนี้เองเดินลงมาจาก Baba Chino หน่อยก็ป้ะ เข้าเลย ซึ่งต้องบอกว่า ตะกี้อาหารจีน ตรงนี้คือ Western Food ดี ๆ เลย แล้วก็เด่นในด้าน การ Grill อีกด้วย ที่นี่เค้ามีเตาย่างที่อบไปในตัวครับ รสชาติอาหารจึงสุกทั่วถึง ละทุนทั่วปาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6796-2.jpg)
อาหารจะเป็นแนวตะวันตกปนไทยอีสานเลย รสชาติดี เหมาะสำหรับคนที่ทานเป็น Snack แล้วเล่นน้ำตรง Habita ครับ มากไปกว่านั้นยังสามารถสั่งเครื่องดื่มได้ที่จุดนี้อีกด้วย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6791-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6778-2.jpg)
ลองถามพนักงานว่า ถ้าคราวหน้าอยากมาแค่โซนนี้ ทำไงได้บ้าง เค้าบอกว่ามี Entry Fee 2,000 บาท ก็เข้าได้เลย แต่ 2,000 บาทที่จ่ายไป จะได้มาเป็น Credit ครับ ใช้เท่าไหร่ก็ได้ให้ครบ 2,000 ถ้าเกินกว่านั้นจ่ายเพิ่ม ใช้ไม่หมด ก็ริบไปเลย ซึ่งผมมาองว่า โอเคเลยทีเดียว วิน/วิน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6792-2.jpg)
อ่ะสมมติว่าตกเย็นละนะ ด้านบนของ Lobby จะมี Roof Top Bar ที่วิวสวยมาก ๆ นั่นคือ TU Bar ตรงนี้เองวิวจะอยู่ทางทิศตะวันตกพอดีเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6374-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6348-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6525-2.jpg)
แล้วมีจุดถ่ายรูป Landmark ที่ใครเห็นก็รูปว่าอยู่ Sri Panwa ด้วยนะ อย่างจุดนี้ คนดัง ๆ หลายคนมาถ่ายอย่างเยอะ และเราก็ไม่พลาดที่จะชักภาพสักหนึ่งไปกลับบ้านครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6355-2.jpg)
ตรงนี้เองเป็นพวก Appetizers รวมถึงเครื่องดื่ม Non & Alcohol ด้วย สายหวานอย่างเราก็ขอ Cocktail เบา ๆ ล้างหัวก่อนที่จะไปทานมื้อพิเศษก่อนครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_9582-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_9583-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6353-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6380-2.jpg)
โดยรวมแล้วบรรยากาศดี Bean Bag คือถ้าอยู่นานกว่านี้ หลับได้เลย ลมโกรกเย็น บวกกับวิวสวย ๆ และดนตรีสดเสียงนุ่ม ๆ แบบนี้ละก็ 9/10 ไปเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6438-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6397-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6382-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6408-2.jpg)
ขึ้นไปหน่อยเราจะพาไปที่ iki sushi bar ครับ ตรงนี้เป็น A la carte อาหารญี่ปุ่นหลากเมนู ราคาดีงาม บรรยากาศและโทนการตกแต่งร้านไมต้องพูดถึง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6462-2.jpg)
แต่วันนี้ไม่ธรรมดา มาทั้งที่ก็ต้องลอง Omakase course premium ของที่นี่ไปเลย ราคา 6,888++ บาท 19 คำแบบเน้น ๆ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6476-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6466-2.jpg)
ก่อนอื่นต้องบอกว่าทางที่พักเค้าพยายามเอาความเป็นไทยมาสอดแทรกกับทุกอย่างที่นี่เท่าที่จะทำได้ครับ รวมไปถึงช่วยชุมชนคนไทยด้วย อย่างข้าวที่ใช้ทำ Sushi เค้าก็ไม่ได้ใช้ข้าวจี่ปุ่นนะ เค้าไป Research ข้าวไทยเลยจากหลายที่ และก็สรุปได้ว่า ข้าวของพัทลุง เหมาะที่จะนำมาทำ Sushi มากที่สุด ซึ่ง Sushi ที่เราทานวันนี้ ก็จะเป็น Ribery Rice จากพัทลุงเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6487-2.jpg)
รายละเอียดของแต่ละคำขอไม่พูดถึง เพราะเค้าคือ Omakase แต่สิ่งที่สามารถการันตีได้ก็คือวัตถุดิบที่ถูกคัดมาอย่างดี และประณีตก่อนเสิร์ฟด้วยความพิถีพิถัน บวกกว่ามีเรื่องราวก่อนทานของทุกคำ บอกเลยว่าเลิศ!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6405-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6391-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6425-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6451-2.jpg)
ในส่วนของ Omakase มีโอกาสตัดคลิปสั้นไว้แล้วลง Reels หากเพื่อน ๆ อยากเห็นบรรยากาศ สามารถตามไปชมได้ผ่านลิ้งค์นี้ได้เลยครับ –> https://www.instagram.com/p/C2-DJvnvG6b/
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/DJI_0328-2.jpg)
ห้องพักและวิลล่า
อย่างที่เกริ่นไปตอนแรก ว่าวิลล่าของที่นี่ แต่ก่อนมีเพียง 9 หลัง แต่ด้วยมาตรฐานที่ดีเยี่ยม จึงเกิดการบอกต่อแบบปากต่อปาก อัพเดทล่าสุดกับพนักงานคือมี 120 หลังแล้ว และทุกหลังถูกออกแบบในสไตล์ทรอปิคอลร่วมสมัย ตั้งอยู่เหนือระดับน้ำทะเลประมาณ 40–60 เมตร ด้วยความสวยงามของวิว ที่สวยที่สุดแห่งหนึ่งของโลก จึงทำให้ศรีพันวาได้รับรางวัลการันตีจากสถาบันชื่อดังต่างๆ อาทิ “โรงแรมที่วิวสวยที่สุดในโลก”จาก Beach Tomato – The Best Beach Property Awards 2011 ประเทศอังกฤษ “หนึ่งในสามของบีชบาร์ที่ดีที่สุดในโลก” จาก CNN Go 2011
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/DJI_0334-2.jpg)
ในส่วนตัวของพวกเรานอน Villa 25 ครับ ชื่อเต็มคือ Luxury Residencial Pool Villa 1 Bed Room เป็นห้อง No.4 ถ้าตามความเข้าใจ น่าจะเป็นห้องพักที่วิวจากห้องพักสวยสู้ห้อง 1-2 ไม่ได้ เนื่องจากห้องของเราอยู่ล่างสุดของตัวเขาเลย คือขึ้นไปปึ้บเจอแล้ว แต่กระนั้นแล้ว เรื่องอื่นก็ไม่แพ้กันครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6726-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_9735-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6585-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6603-2.jpg)
วิวมองได้ 180 องศาเลย แต่ของเราติดป่าหน่อย พื้นที่ใช้สอยรวม 1,275 ตร.ม. เพราะมีทั้งสระส่วนตัวและสระใหญ่สำหรับ 4 villa ย่อย สำหรับตัวห้องเดี่ยวเองพื้นที่ 150 ตร.ม. จุก ๆ ดีไซน์แบบ Tropical Contemporary style แบ่งโซนได้ดีเยี่ยมแบบอยาก Copy เอาไปทำไว้ที่บ้านเลย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6641-2.jpg)
Facilities & Activities ที่นี่เค้าก็ดีจริงคุณ พวกเครื่องหอม ล้างตัวกลิ่น Unique มาก รวมไปถึงพวกของใช้ต่าง ๆ ตู้เซฟเอย ชักโครกที่เป็นแบบกึ่งอัตโนมัติเอย ไหนจะ Technogy ที่ควบคุมไฟตาม mood อีก เรียกได้ว่ารักเลยล่ะ ไม่ใช่แค่ชอบ ขออนุญาตนะคับ โคตรพอใจเลยที่นี่ ซึ่งราคาห้องเราจะอยู่ที่ 25,000 บาท/คืน ครับ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6342-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6516-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6514-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6511-2.jpg)
ซึ่งของเรามาพักหนึ่งวัน ก็มีโอกาสได้มา Morning Tennis ครับ สนามไม่ใหญ่มาก แต่พื้นใช้ได้เลย เรียกได้ว่าแดดดี เหงื่อออก ได้กำลัง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6573-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6541-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6518-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/DJI_0315-2.jpg)
ค่าเช่าไม้ไม้ละ 300 บาท ครับ ทุกกิจกรรมที่นี่ หากจะใช้ ต้องโทรจองก่อนเท่านั้นนะครับ และการรับส่งระหว่าง Zone ของที่นี่ สามารถเรียก Buggy ได้ตลอด 24 ชั่วโมงเลย ส่วนใครใคร่เดิน เดินจ่ะแม่!!!
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6534-2.jpg)
จากสนามเทนนิส ตรงกันข้ามกันก็เป็นโซนอาหารเช้าเลย ไลน์อาหารเช้าของที่นี่ดีมากกกกก แบบ มากจริง คือมีทั้ง A la carte และ Buffet line ไทยเทศ มีหมด แล้วที่ชอบคือมียันอาหารจีน
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6591-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6587-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6583-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6530-2.jpg)
พวกเครื่องดื่มคือหลากแบบมาก สาย Veggie ต้องชอบ รวมไปถึงสายหวานก็มีหลากน้ำหลายรสจริง ๆ คือฟินไปเลย เผลอ ๆ มากินมื้อเช้านี่ก็เหมือนกับได้ค่าห้องพักคืนไปแล้ว 10-20% เลยนะ ถ้าพัก Room Rate เริ่มต้นเนี่ย
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6597-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6596-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6594-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6592-2.jpg)
ว่าไปแล้วมาดูหน้าตาอาหารของเราดีกว่า อย่างที่บอกก่อนหน้า ช่วงนี้ Diet ทานน้อยครับ เลยสั่งมา 2 3 4 5 6 7 อ้าววว สั่งมาหลายอย่างจังอ่ะ ก้มันอร่อยจริง ๆ คุณ บางจานคือเดินไปหยิบรอบสองมาเพิ่มเลย แล้วที่สำคัญ วิวทานอาหารเช้าคือดีสุด
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6610-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6607-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6601-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6640-2.jpg)
หลุดจากตรงนั้นไป เหงื่อออก ท้องอิ่ม เราไปแช่น้ำกันที่ Habita Area กันดีกว่า โซนนี้ห้ามพลาดเลยทีเดียว เพราะเป็นสระกลางที่ใหญ่ที่สุดในโรงแรม บรรยากาศสดชื่นมาก
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6712-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6673-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6562-2.jpg)
แนะนำให้ไปก่อน 11:00 น. นะ บรรยากาศจะดีสุด ๆ แล้วก็คนน้อย หลังจาก 11:00 น. คือคนมหาศาลจริง และที่พลาดไม่ได้เลยคือจุดนี้ครับ ต้องถ่ายนะ ใครไปไม่ถ่าย ถือว่าไปไม่ถึง
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/Screen-Shot-2567-02-20-at-20.43.16.png)
ชิลจริงคุณที่นี่ ถ้าอยู่สักสองคืน รับรองว่าที่นี่คือจุดจอดของพวกเรา ๕๕๕๕ จะจอดยาว ๆ จิบ Cocktail ชิล ๆ นอนดาบแดดเล่นน้ำ หิวก็สั่ง Grilled menu จาก Hot box ขึ้นมาทาน เอ้ออออ.. เริศ
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6702-2.jpg)
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6552-2.jpg)
เอาจริง ประทับใจมาก อยากเล่าต่อ แต่ประสบการณ์สำหรับศรีพันว่าที่เราได้สัมผัส เหมือนว่ายังไม่ถึงครึ่งของที่นี่เลย ยังมีอีกหลายโซนที่เราไม่ได้ไป ไหนจะ Spa ที่น่าดูชมและ Baba Nest ที่พบกับวิวอลังกาล
![](https://www.palapilii.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6827-2.jpg)
รอบหน้าเดี๋ยวจะเก็บโซนที่เหลือมาฝากทุกคน รับรองว่าไม่พลาดแน่นอน ใครที่สนใจรีวิวอื่น ๆ ของเรา หรือรอติดตาม Sri Panwa ตอนสองอยู่ กดติดตามไว้รอเลย แล้วเจอกันระหว่างทางครับ